What's new

Sinh Học Phân Tử Của Tế Bào bổ sung vào sự thiếu hụt của tủ sách chuyên ngành sinh học ở Việt Nam

Quynn08

Member
Anh Hưng cho em hỏi???

Trong bài viết anh trả lời báo sài gòn tiếp thị anh có nói: " Tôi thì nghĩ, với bản chất là một cuốn SGK về tế bào học". Anh có giới thiệu cho các thành viên trong diễn đàn danh sách những quyển sách về sinh học hay nhất thế giới của những giáo sư nổi tiếng trên thế giới đc k? Để các sinh viên Việt Nam có thế cập nhất được những kiến thức mới nhất về bộ môn này.
Cảm ơn:mrgreen: anh rất nhiều!!

Bạn lên Amazon, đánh từ khóa các môn học, nó sẽ ra sách cho bạn. Bạn dựa vào review của độc giả sẽ biết sách nào hay sách nào dở.
Ví dụ key words: Molecular biology, Molecular cell biology, Immunology, Virology, Microbiology, Mycology, Entomology, Animal/Plant Physiology, Pharmacology, Biotechnology, Histology, Embryology, Genetics, bioinformatics...v.v.
Mỗi ngành học của Sinh học chỉ có tầm khoảng 2-3 cuốn SGK gọi là phổ biến nhất, và thường là tái bản rất nhiều lần rồi.
Thực ra đối với sinh viên ĐH đi học và học để đi thi thì một số series book rất có lợi cho việc ôn nhanh kiến thức để đi thi:
+ Schaum's outline
+ Board review (chủ yếu cho bên Y)
+ BIOS instant note
Các cuốn textbook nổi tiếng chủ yếu là để nhâm nhi khi có thời gian rãnh rổi, thường là giai đoạn ôn thi cao học, hay học cao học, hay làm PhD.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Trong bài viết anh trả lời báo sài gòn tiếp thị anh có nói: " Tôi thì nghĩ, với bản chất là một cuốn SGK về tế bào học". Anh có giới thiệu cho các thành viên trong diễn đàn danh sách những quyển sách về sinh học hay nhất thế giới của những giáo sư nổi tiếng trên thế giới đc k? Để các sinh viên Việt Nam có thế cập nhất được những kiến thức mới nhất về bộ môn này.
Cảm ơn:mrgreen: anh rất nhiều!!
Mình không biết tất cả các sách giáo khoa của mọi ngành trong sinh học. Chỉ quanh quanh ngành của mình thì biết chút xíu. Cách tốt nhất là nếu bạn muốn tìm sách của ngành nào thì vào amazon.com sau đó tìm những cuốn bán chạy nhất thì sẽ ra.

mnqc1987

Anh Hưng cho em hỏi những tập tiếp theo khi nào sẽ ra thế.Em đợi hoài mà không thấy tin tức gì.Sách hay thế mà khó mua quá

nacdanh

Sách bán chậm quá nên NXB có vẻ không muốn ra tiếp các tập!

thật là buồn khi sách hay như vậy lại không được xuất bản tiếp :hum:

vậy thì nhiều điều em đang thắc mắc chắc cũng không được tìm hiểu được nữa rùi bùn thật.....

Được biết nhóm đã tài trợ toàn bộ nhuận bút dịch thuật của mình để góp phần giảm giá cuốn sách. Vậy có động lực nào đã thúc đẩy cho anh nói riêng và cả nhóm có thể làm được như vậy?

So với nước ngoài thì giá sách tại Việt Nam là khá thấp, nhưng thu nhập bình quân của người Việt lại càng thấp hơn nữa. Tôi từng trải qua thời sinh viên với việc đọc những cuốn sách photo nhằm tiết kiệm tối đa chi phí học tập. nhưng theo tôi nghĩ một cuốn sách in màu, đóng bìa đẹp sẽ được lưu giữ và trân trọng hơn nhiều so với một cuốn sách photo. Do vậy việc tài trợ nhuận bút không ngoài mục đích giảm tối đa giá sách, sao cho nhiều người có thể tiếp cận cuốn sách này hơn.
Mình thật sự ngưỡng mộ những gì Hưng và anh Lương làm được. Thật xấu hổ là bây giờ mình mới biết việc này!

khi nào mới ra sách tập sau anh ?

Dịch giả được có 15 cuốn, đem biếu hết rồi :(
anh ơi cho em hỏi khi nào các anh mới dịch bản mới nữa vậy. em đọc xong cuổn tập 1 xong rùi , mong các anh nhanh chóng dịch cả bộ lun cho bọn em mua cho dễ.... đỡ phải đợi!!!!! nếu dịch các tập sau mà xuất bản thi pmmmmmmmm cho em nhá thanks mấy anh trước.
(y)

thanhnhanyds

Em là sinh viên trong ngành dược nên rất thích bộ sách này , hay và sống động ! Nếu có xuất bản 4 cuốn còn lại các anh nhớ báo giúp em nhá ^_^

a cho e hoj sao 3 nam rui ma van chua ra tap nao nua vay e doj lau wa' ma koh thay !!!! mong a mau dich het de e con tham khao sach hay!! chu koh xem thj tiec wa'

mong a lan nay co the dich ca 4 tap con lai va in ra de cho e co the hoc hoj 1 cach day du !!! khi nao ra a pm ho e de e dj mua het !!!

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Xin lỗi các bạn về sự chậm trễ trong dịch sách. Nhóm dịch hứa sẽ khẩn trương hoàn thành nốt các tập còn lại trong năm tới!

Ai còn dư sách, địa chỉ bán sách hay đồ lậu cho em xin tập 1 với đi :''( đọc tập 2 mà thèm tập một kinh khủng :cry:

Võ Thành Danh

Anh Hưng ơi, em thấy nhu cầu mua bộ sách này là rất lớn. Anh Hưng có thể đề nghị nhà xuất Trẻ tái bản được không Anh!

Facebook