What's new

Sinh học - Vài vấn đề cần mọi người giải đáp

thaibeouu

Member
ATP=Adenosine Triphosphate; Adenosine=Adenine+Ribose :mrgreen:
Ơ cả ATP, GTP, UTP, CTP đều tham gia các hoạt động chuyển hóa của tế bào mà :buonchuyen:

Thế á, sao cô mình lại hỏi thế nhỉ?:dance:TTP có tham gia vào hđ chuyển hoá của TB không? GTP, UTP và CTP ( XTP chứ nhỉ?) tham gia vào giai đoạn nào của hđ chuyển hoá ?
Mình hỏi thêm câu này nữa: vận chuyển thay đổi nhóm và vận chuyển ABC ở vi khuẩn là gì và xảy ra như thế nào, có cần đk gì không?

thaibeouu

Member
Thế á, sao cô mình lại hỏi thế nhỉ?:dance:TTP có tham gia vào hđ chuyển hoá của TB không? GTP, UTP và CTP ( XTP chứ nhỉ?) tham gia vào giai đoạn nào của hđ chuyển hoá ?
Mình hỏi thêm câu này nữa: vận chuyển thay đổi nhóm và vận chuyển ABC ở vi khuẩn là gì và xảy ra như thế nào, có cần đk gì không?
Mình chả thấy TTP có chức năng gì :mrgreen:
http://en.wikipedia.org/wiki/Thymidine_triphosphate

CRAZO

Member
CTP cũng là XTP bạn ạ. Chẳng qua là do cách viết của người Anh với người Việt thôi:mrgreen:

ko đc cung cấp oxi thì đành phải hô hấp kị khí thôi.^^
tế bào nhân thực ko đc cung cấp oxi trong thời gian dài 1 tí thì lên men tạo sản phẩm độc hại + tạo ít năng lượng, chắc nó khó sống nổi^^

T.rex

Member
H+ trong xoang tilacoit ở lục lạp có chức năng gì không nhỉ?
H+ trong xoang thylakoid tạo ra từ quang phân li nước và do hoạt động của các protein trên màng, chúng bơm H+ vào xoang nhờ năng lượng của e khi di chuyển qua các protein đó.
Nồng độ H+ cao trong xoang thylakoid tạo nên một khuynh độ điện hóa H+, theo đó H+ sẽ khuếch tán thụ động qua kênh ATP Synthase từ trong xoang ra stroma, hoạt hóa phản ứng tổng hợp ATP từ ADP. Đó chính là vai trò của H+.  

T.rex

Member
Phản ứng gì đấy ạ? :mrgreen:
Ý anh là Oxy tham gia gián tiếp nhận e và H+ từ NADH và FADH2 ấy mà. Nếu không có Oxy, sẽ không có NAD+ và FAD+ cho các phản ứng trong Krebs, bởi vậy nên các phản ứng đó không xảy ra được.

Facebook