What's new

Sống đẹp

em là Zen 15t Có, em có cố gắng lắm, nhưng lại bị ngăn cản lại bởi cô Chủ Nhiệm, em đang sống khổ sở với cả đống đề cương đang chờ được học vẹt đây. Với cái vẻ bi quan đó mà các bạn không mấy thân thiện với em, họ luôn cho rằng em rất xàm, đưa ra những suy nghĩ ngu ngốc, có khi bảo em hai lúa nữa cơ vì em không được đi đâu chơi cả, cái máy tính em đang sử dụng và những quyển sách là những người bạn duy nhất em có, em cung không tin vào thế giới ảo này nhiều, lại rất chán học vẹt, vì khó thuộc quá, thời gian nhiều em lại ngồi nghĩ đến những câu đại loại như bài trên ấy, thế đó, tương lai em lại không do em quyết định, thật buồn.
Chị nói đúng đấy sống là không chờ đợi, và em cũng sẽ không ngừng hy vọng mặc dù hy vọng hay không thì cũng thế, GVCN cầm quyền cả rồi, chết là cái chắc thôi hì hì...
"cuộc sống" bây giờ làm học sinh nhà mình phải lo nghĩ nhiều qua' , áp lực nhiều hơn và từ nhiều phía , nhưng đó sẽ không phải là trở ngại của nhiệt huyết , của tuổi trẻ đầy sức sống .Đương đâu và vượt qua làm nghị lực của ta giàu lên . hãy cố lên .......trời uôn có mắt. :ah: :ah: :)

Cái áp lực hiện nay đối với học sinh có tốt không? ép học tá lả như thế được bao nhiêu phần trăm kiến thức đã được dạy kia chứ, chưa kể kiến thức nhân loại là vô tận ấy chứ ...:cry:

Chắc là em sắp thi lên lớp 10 nên bài vở mới nặng như vậy phải không?

Theo anh, việc giáo viên bắt học thuộc quá nhiều bài cũng không thể trách dc các thầy cô ấy. Điều em, và cả anh đều mong đợi là một nền giáo dục tiên tiến, không mang nặng tính lý thuyết. Nhà nước mình đang cố gắng xây dựng điều đó, bằng chứng là bắt đầu áp dụng ở các trường cấp 3. Nhưng tất nhiên không thể thay đổi một đường lối đã quá quen thuộc bằng một thứ mới tinh chỉ trong một sớm một chiều.
Em hãy thông cảm một chút em ạ. Thầy cô ở trường cấp 2 thường ép buộc các em học bài nhiều, vì thầy cô vẫn còn lo lắng cho các em đó thôi. Khi em lên cấp 3, nhiều khi lại nhớ về thời gian đó mà lòng vui vui em ạ. Ngày xưa anh cũng thế. :)Ở trường anh, từ lớp 10, học sinh có quyền học theo ý mình, ko ai đốc thúc, em học hay không là do em. Đến lúc đó chắc em sẽ thấy thoải mái hơn nhỉ? Anh nghĩ em sẽ phù hợp với cách học đó lắm.

Em có thể thay đổi cách học của chính mình. Không nhất thiết em phải ngồi gặm từng chữ mà học gạo. Như vậy rất chán, và học lâu thì mệt mỏi và không tiếp thu dc nữa. Em thử cách học liên tường xem sao. Khi gặp từ gì đó em liên tưởng đến hình ảnh của nó. Ví dụ từ "con khỉ" em liên tưởng đến hình ảnh con khỉ. v..v Còn anh thường làm một bài thơ có các công thức trong đó, rồi học thuộc thơ. :mrgreen: Ừ, nhiều cách lắm em. Em có thể sáng chế ra cho mình một kiểu học riêng biệt, chắc chắn sẽ hứng thú hơn nhiều.

Và điều quan trọng, đó chính là sự cố gắng và niềm tin. Em hãy tin là em làm dc. và em hãy nghĩ đến bản thân, gia đình, tương lai em. Hãy cố gắng học tập, đồng thời nghĩ đến những thứ mình sẽ có sau khi thực hiện sự cố gắng ấy.

Anh đang lập kế hoạch ôn thi em ạ. Và đồng thời lên danh sách những gì mình sẽ làm sau khi thi. :dance:Em cũng vậy đi nha bé! nếu em dc điểm 10, em sẽ mua cho mình một cuốn sách chẳng hạn.
Chúc em học tốt, thi tốt và có một tinh thần tốt. :yeah:

P.s: Em đừng lo vì thấy mình "xàm" so với mọi người. Những người biết trăn trở như em sẽ là những người thành công. :welcome:

Vứt bỏ gánh lo đi mà sống...

Uh chắc bạn đang buồn hả,đang có áp lực trong học tập hả?Như trên đã nói bạn hãy vứt bỏ gánh lo đi mà sống.Nếu như bạn cảm thấy ko thoải mái trong học tập thì học thế học nữa kiến thức nó cũng ko chạy vào tránh lạn trong đầu bạn đâu hihih.Nhất là những môn như Sử-Điạ nó qủa là ác mộng của một đứa học trò ẩu đoảng lười học chỉ ham chơi như tôi.Nhưng tôi vẫn ăn ngon nó đó bạn bit vì sao ko?
:)Như anh Thạch nói đó tui thường gắn mỗi sự kiện với một sự kiện nào đó vui vui bạn à.Đó có thể là do thằng bạn ngổ ngáo cuả tôi bày ra...rất dễ nhớ bạn à.Với lại bạn nên chú ý trong những giờ học hơn cũng nhớ hơn đó.Bạn phải luôn tạo cho m một tâm trạng thoải mái và nhận thức dc rằng học là để cho mình.Thui nha chúc bạn học tốt có mấy câu này tôi rất thích tặng bạn nha:
khi đường đời gập ghềnh nhớ giữ tinh thần luôn bằng phẳng.

Bạn có thể thất vọng khi thất bại nhưng bạn sẽ ko là ji cả nếu ko lỗ lực hết mình.

Người ta ko nên từ bỏ hy vọng qúa sớm.Định mệng có thể bước sang nối khác sáng sủa hơn nếu chúng ta ko vội vã bi quan trc những rào cản mà cuộc sống luôn cố gắng tạo ra.

@bé Hà: chú ý chính tả em ui. :)spam:) :oops:
Mấy câu của em cũng hay đó bé. Nhưng anh nghĩ định mệnh là do mỗi người tự tạo ra cho mình em à.

=.=! môn toán, lý, hóa thì liên tưởng như thế nào hả anh?
vả lại giáo viên ở trường em thì hình như đôi lúc cũng không biết vấn đề đó đúng hay sai, vì thế mà bắt học sinh học hết cho chắc ăn ý mà :mrgreen:.
:ah: em cũng muốn học hiểu lắm chứ, chỉ khổ nỗi là giáo viên trừ điểm vô lý quá, kiện không được nên ngòai cách học vẹt ra em bó tay :cry: chưa kể là em không hiểu nữa, giảng bài mà cứ như tụng kinh ý, nếu ngồi mà không lắng nghe sợ trả bài ngay câu đó thì chết còn sớm hơn nữa, nếu cấp 3 ở đâu cũng được áp dụng rồi thì năm sau tính, năm nay cứ khùng cho đã năm sau khùng kiểu khác :oops:

=.=! môn toán, lý, hóa thì liên tưởng như thế nào hả anh?
vả lại giáo viên ở trường em thì hình như đôi lúc cũng không biết vấn đề đó đúng hay sai, vì thế mà bắt học sinh học hết cho chắc ăn ý mà :mrgreen:.
:ah: em cũng muốn học hiểu lắm chứ, chỉ khổ nỗi là giáo viên trừ điểm vô lý quá, kiện không được nên ngòai cách học vẹt ra em bó tay :cry: chưa kể là em không hiểu nữa, giảng bài mà cứ như tụng kinh ý, nếu ngồi mà không lắng nghe sợ trả bài ngay câu đó thì chết còn sớm hơn nữa, nếu cấp 3 ở đâu cũng được áp dụng rồi thì năm sau tính, năm nay cứ khùng cho đã năm sau khùng kiểu khác :oops:
Toán lý hoá Anh nghĩ em nên viết lại 1 số công thức mà theo em không hiểu ra giấy và nếu có thể em nên tìm cách chứng minh lại những công thức đó,điều này sẽ tốt hơm là việc em cứ ngồi tụng kinh .

Toán lý hoá Anh nghĩ em nên viết lại 1 số công thức mà theo em không hiểu ra giấy và nếu có thể em nên tìm cách chứng minh lại những công thức đó,điều này sẽ tốt hơm là việc em cứ ngồi tụng kinh .
Lý thuyết xuông! Tốt nhất là phải luyện tập nhiều dạng bài tập, giải một bài dưới nhiều cách:oops:

huyền my

Member
Giá trị của thời gian

Để nhận biết giá trị của một năm, hãy hỏi người sinh viên thi rớt.
Để nhận biết giá trị của một tháng, hãy hỏi người mẹ đang chờ đứa con sắp chào đời.
Để nhận biết giá trị của một tuần, hãy hỏi người phụ trách ở tờ tuần báo.
Để nhận biết giá trị của một ngày, hãy hỏi người lao công quét rác.
Để nhận biết giá trị một giờ, hãy hỏi những người đang yêu.
Để nhận biết giá trị của một phút, hãy hỏi người vừa trễ mất chuyến bay.
Để nhận biết giá trị của một giây, hãy hỏi người vừa thoát khỏi tai nạn trong gang tấc.
Để nhận biết giá trị của một phần ngàn giây, hãy hỏi vận động viên suýt đoạt huy chương vàng.
Để nhận biết giá trị của một đời người, hãy hỏi người đang trong cơn bệnh nạn.
Để nhận biết gia trị của năm tháng, hãy hỏi người thầy tóc bạc.
Hãy tận hưởng từng giây, từng phút bạn đang có. Và hãy chia sẻ thật sự với mọi người để biến thời gian của bạn thành những khoảnh khắc hạnh phúc nhất!
Hãy nâng niu trân trọng những giây phút này. Từ giây phút ấy, mọi ước mơ có thể nảy sinh.

Facebook