What's new

Sự khác nhau của bacterial versus eukaryotic mRNA

blue.bell

Mọi người cho mình hỏi sự khác nhau của mRNA giữa vi khuẩn và sinh vật nhân thực tí ạ :)

Trong tài liệu mình có viết sự khác nhau là:
- Prokaryotic mRNA: polycistronic (message codes for number of proteins), ví dụ trong trường hợp điều hòa gene ở lac operon
- Eukaryotic mRNA: monocistronic (processed message codes for single protein)

Mọi người có thể giải thích rõ hơn 1 tí về polycistronic và monocistronic giùm mình đc không ạ. Cảm ơn nhiều nhiều :) :)

orion8x

Member
Polysictronic mRNA: là những mRNA có chứa nhìu hơn 1 gene, hay nói cách khác có nhiều hơn 1 open reading frame, vd nhu Trp operon sản xuất ra polycistonic mRNA chứa trpE-trpD-trpC-trpB-trpB-trpA (nếu nhớ không nhầm ^^).
Monocistronic mRNA: là những mRNA chỉ chứa 1 (và chỉ 1 gene) (1 ORF).

blue.bell

Polysictronic mRNA: là những mRNA có chứa nhìu hơn 1 gene, hay nói cách khác có nhiều hơn 1 open reading frame, vd nhu Trp operon sản xuất ra polycistonic mRNA chứa trpE-trpD-trpC-trpB-trpB-trpA (nếu nhớ không nhầm ^^).
Monocistronic mRNA: là những mRNA chỉ chứa 1 (và chỉ 1 gene) (1 ORF).
Cảm ơn bạn nhé, mình cũng hiểu như thế, nhưng không hiểu vì sao câu "A primary eukaryotic transcript can only encode for one protein” (đáp án D ) lại sai trong câu hỏi:

Which of the following statements about eukaryotic RNA is correct?
Answer
A. Eukaryotic RNA is polyadenylated at its 5' end.
B. Eukaryotic RNA is capped at its 3' end.
C. Processing of the RNA can only occur after termination.
D. A primary eukaryotic transcript can only encode for one protein.
E. Eukaryote transcript splicing allows for subtle regulation of gene activity.

Bạn giúp mình giải đáp thắc mắc được không. Cảm ơn nhiều ^^

orion8x

Member
1. Primary transcript chưa hẳn là 1 mRNA hoàn toàn => bạn kg thể áp dụng các khái niệm polycistronic/monocistronic vào primary transcript của eukaryote đc .
2. Alternative splicing => various mRNA => various protein ("peptide" có lẽ đúng hơn là "protein")

Last edited:

Facebook