What's new

Tại sao lại chia thành nâng cao và cơ bản ???

binh nguyen

Member
tại sao đề thi đại học lại chia ra nâng cao và cơ bản ? mình biết là như thế thì ai học nâng cao sẽ có thể chọn một trong hai đề nhưng việc chọn một đề để làm thì ... không đơn giản nếu là người hay phân vân. hơn nữa là mình nghe người ta nói với những môn tự luận như toán thì làm đề cơ bản phải giải theo cách cơ bản không được giải theo kiểu nâng cao(có một số bài mà cơ bản thì giải rất dài còn nâng cao chỉ một công thức là ra ngay), như vậy thì chia đề có lợi gì đâu chứ? học nâng cao như thế có lợi gì đâu, mà đôi khi sgk nâng cao còn vén tắt k hiểu sâu được, phải nhờ thêm sgk cơ bản nữa chứ. (tất nhiên sinh học là một ngoại lệ vì sgk nâng cao đầy đủ và cũng dể hiểu):)

Jason Mraz

Member
Xin thông báo bạn không được chấm bài vì phạm quy chế thi :oops:
Ủa làm chứ có điền vào đâu mà lo. Nhỡ phần cơ bản bạn có 1,2 câu phân vân mà phần nâng cao bạn làm đc hết thì sao, như thế nếu bạn ko làm thử cả 2 thì bạn cũng có thể mất điểm oan :mrgreen: yên tâm là làm đề sinh ĐH luôn thừa thời gian. Năm trc mềnh thi, làm hết 2 lượt rùi mà vẫn còn thừa 10 phút nên làm thử nâng cao xem thế nào :mrgreen:

hé hé sinh thì thế nhưng toán lý hóa không có vụ đó đâu anh ơi. Em thấy nhiều người học nâng cao mà thi với kiểm tra toàn làm đề cơ bản, tất nhiên thi đại học quan trọng thì nên cân nhắc kĩ nhưng ở trường mà ù vô làm cơ bản ngay thì xuống ban C học luôn cho rồi, em bức xúc nhiều người vô ban A không phải vì yêu thích các môn tự nhiên và có khả năng hơn các môn xã hội mà vì học ban A thấy oai hơn, điều đó vô tình ảnh hưởng tới không chỉ các bạn đó mà còn hạn chế việc học tập trên lớp của nhiều người khác nữa
hê hê răng cũng nghỉ hè rồi ở nhà học sướng ơi là sướng

thuychifc

Member
Cứ thấy phần nào mình có khả năng làm được nhiều hơn là chiến thôi, thực ra cơ bản hay nâng cao mức độ khó cũng tương đương, có câu này dễ thì câu khác khó hơn 1 tí.

(tất nhiên sinh học là một ngoại lệ vì sgk nâng cao đầy đủ và cũng dể hiểu):)
Em thấy ko hợp lý vì sách cơ bản sinh có nhiều chỗ đọc còn hay hơn sách nâng cao. Em đơn cử sách sinh học 11 cơ bản có nói đến cấu trúc, chức năng tường tận của cả mạch rây & gỗ trong khi sách nâng cao ko đề cập đến, như thế thì làm sao nói là "đầy đủ"

binh nguyen

Member
hé hé sinh thì thế nhưng toán lý hóa không có vụ đó đâu anh ơi. Em thấy nhiều người học nâng cao mà thi với kiểm tra toàn làm đề cơ bản, tất nhiên thi đại học quan trọng thì nên cân nhắc kĩ nhưng ở trường mà ù vô làm cơ bản ngay thì xuống ban C học luôn cho rồi, em bức xúc nhiều người vô ban A không phải vì yêu thích các môn tự nhiên và có khả năng hơn các môn xã hội mà vì học ban A thấy oai hơn, điều đó vô tình ảnh hưởng tới không chỉ các bạn đó mà còn hạn chế việc học tập trên lớp của nhiều người khác nữa
hê hê răng cũng nghỉ hè rồi ở nhà học sướng ơi là sướng
mình cũng nghĩ như bạn vậy, nhưng biết làm thế nào khi nếu những người ấy không vào ban A thì chắc sẽ bị ba mẹ mắng :hum:mà hơn nữa là bị người khác nói này nọ nữa

binh nguyen

Member
Em thấy ko hợp lý vì sách cơ bản sinh có nhiều chỗ đọc còn hay hơn sách nâng cao. Em đơn cử sách sinh học 11 cơ bản có nói đến cấu trúc, chức năng tường tận của cả mạch rây & gỗ trong khi sách nâng cao ko đề cập đến, như thế thì làm sao nói là "đầy đủ"
xin lỗi nha, tại mình đang nghĩ đến những phần khác, vd như phần điện thế nghỉ hay lan truyền xung thần kinh hay trong sinh lớp 10 thì sách nâng cao nói sâu và nhiều hơn, ukm , tất nhiên là không thể nói là "đầy đủ", mình xin lỗi vì dùng sai từ:mrgreen:

pdn

Pham Duy Nghia
Cho đến giờ phút này nỗ lực viết sách giáo khoa của mấy bác trên bộ đã thất bại hoàn toàn, tiền nhà nước đầu tư không biết xuống sông hay xuống biển:oops:
Nâng cao với cơ bản chả ra làm sao, học ban cơ bản dùng cơ bản không vấn đề, học ban nâng cao dùng mỗi quyển nâng cao thì :akay: rồi chết, vậy thì chia ra chả giải quyết được cái gì.

Jason Mraz

Member
Do mỗi quyển mỗi thầy viết khác nhau chứ ko phải 1 thầy viết nên khó mà phân chia kiến thức đúng kiểu cơ bản với nâng cao. Thường thì thầy ở chuyên ngành nào thì viết phần đó rất sâu và hay, còn các phần khác thì ko đc hay bằng.

enzyme

Member
mình thấy viết sách giáo khoa thật là tốn công, các thầy viết, thu thập tài liệu... làm 1 bản dày cộp và đầy đủ nhưng sửa đi sửa lại, cắt xén cho nó giảm tải để thành ra cuốn sgk sâu cũng chả sâu mà nông cũng chả nông nhưng chắc chắn là khó hiểu vì cắt xén nhiều quá cho nó bớt chữ đi :cry:

pdn

Pham Duy Nghia
có thể thương mại hóa sgk, nhà nước không ôm vụ này nữa, cho các tổ chức đứng ra viết, học sinh có quyền chọn lựa học quyển nào, quyển nào hay thì bán chạy.

dinhhai1308

Member
Mình thấy sách cơ bản sinh 12 hay hơn nâng cao đề ĐH cơ bản lại khó hơn :))

Facebook