What's new

Tại sao sv nhân sơ lại ko có intron còn sv nhân thực có intron

lolli_pipi

Mọi người giúp em giải thích: " Tại sao sv nhân sơ ko có intron còn sv nhân thực lại có intron?" ( Dù biết là đã phát hiện một số vi khuẩn có intron nhưng mọi người cứ tạm chấp nhận và giải thích giúp em nha! )..:)

khoihuynhi8

Member
Câu này mà ai trả lời được thì khả năng giành giải nobel là rất cao. Lý do là hiện nay các nhà khoa học vẫn đang nghiên cưu những cấu trúc không mã hóa cho a.a trong phân tử ADN của sv nhân thực, và vẫn chưa có cái nhìn đầy đủ về nó.

zoo_ht

Member
Mọi người giúp em giải thích: " Tại sao sv nhân sơ ko có intron còn sv nhân thực lại có intron?" ( Dù biết là đã phát hiện một số vi khuẩn có intron nhưng mọi người cứ tạm chấp nhận và giải thích giúp em nha! )..:)
Có thể là để tiết kiệm vật chất di truyền. Hoặc là do nếu có intron nữa thì sau qt phiên mã cần có quá trình cắt intron và ghép nối exon. Qt này mất nhiều thời gian trong khi đó thì nhân sơ lại cần thời gian st và pt nhanh nên có intron thì sẽ "cản trở" qt st nhanh và p triển mạnh của chúng
( đó là suy luận của mình còn khoa học đã chứng minh hay chưa thì mình không biết).tks

Babyphong

Member
Ối dời ơi!!!!!!!!!.Hỏi xoáy thế.Mình nghĩ ở sinh vật nhân thực cần loại bỏ intron để cho hoàn thiện hơn vì đó là phần thừa và để lại những ji tốt nhất. Do vậy sinh vật nhân thực có cấu tạo cơ thể tiên tiến hơn.Còn nhân sơ thì "ăn sống nuốt tươi" không có chọn lọc nên nó tổng hợp cả những ji ko cần .do vậy nó chỉ là nhân sơ thui, ko pit pao jo mới tiến hóa lên đc.(đó là mình nghĩ vậy)

orion8x

Member
Ối dời ơi!!!!!!!!!.Hỏi xoáy thế.Mình nghĩ ở sinh vật nhân thực cần loại bỏ intron để cho hoàn thiện hơn vì đó là phần thừa và để lại những ji tốt nhất. Do vậy sinh vật nhân thực có cấu tạo cơ thể tiên tiến hơn.Còn nhân sơ thì "ăn sống nuốt tươi" không có chọn lọc nên nó tổng hợp cả những ji ko cần .do vậy nó chỉ là nhân sơ thui, ko pit pao jo mới tiến hóa lên đc.(đó là mình nghĩ vậy)
:mygod:

Trả lời tào lao, vô căn cứ!! Ai bảo vk tổng hợp cả những gì kg cần thiết!? Chúng có operon và tất cả các regulating factor để điều chỉnh gene biểu hiện. Nếu kg làm thế chúng sẽ chết vì kiệt quệ năng lượng trước khi chết thiếu dinh dưỡng:cuta:.
Ngược lại, thực tế chứng minh, gene isulin biểu hiện xuất sắc ở E.coli. Thậm chí việc sản xuất Isulin từ E.coli còn tốt hơn ở TC người! Mặt khác, thêm 1 lần chỉnh sửa là thêm 1 khả năng gây đột biến, và đặc biệt, quá trình này hao tốn năng lượng, thứ mà mọi tế bào đều kg muốn!!!
Theo quy luật, sinh vật sẽ giữ lại những gì cần thiết. Việc vk vẫn giữ lại kg thay đổi (trong khi một số khác đã có intron) thích hợp với nó hơn. vd, vk kg có thời gian để theo kịp môi trường xung quanh, chúng cần gene cần thiết biểu hiện nhanh, và tiết kiệm tối ưu năng lượng. Việc kg có intron thích hợp cho việc này hơn là thêm vào giai đoạn cắt bỏ intron. Với sinh vật bậc cao, việc đột biến là thảm họa, vì thế thêm vào các đoạn non-code intron giảm bớt nguy cơ đột biến DNA tự nhiên.

khoihuynhi8

Member
Với sinh vật bậc cao, việc đột biến là thảm họa, vì thế thêm vào các đoạn non-code intron giảm bớt nguy cơ đột biến DNA tự nhiên.
Vai trò của intron theo mình biết thì vẫn chưa được tìm hiểu rõ ràng, nhưng nếu loại bỏ nó thì sv không thế phát triển bình thường. Còn ý của bạn là nó giúp làm giảm nguy cơ đột biến, nghe cũng rất có lý :mrgreen:, nhưng có thể cho thêm nguồn trích dẫn được không? Thanks :rose:!

orion8x

Member
Đoạn Intron thường dài và rất nhiều, cho rằng 1 đột biến xảy ra ngẫu nhiên thì tỉ lệ đột biến ở đoạn exon sẽ giảm đi nhờ vào đoạn intron dài. Miễn là đột biết kg xảy ra ở các đoạn U1-U6 của splisosome.
Tuy nhiên, khả năng này kg đc cao cho lắm, vì trên intron có những đoạn đặc biệt cho U1 dính vào

Facebook