What's new

Tế bào gốc và tế bào mầm.

Ho Huu Tho

Member
các anh chị ơi, cho em hỏi tế bào gốc và tế bào mầm khác nhau như thế nào ạ?em cám ơn
là như nhau về nghĩa, nhưng tế bào mầm chắc là từ do ai đó sáng tạo ra thôi không nên dung phổ biến. Cứ tế bào gốc mà gọi cho nó dễ.

Ho Huu Tho

Member
Nếu được bạn có thể phân biệt tế bào mầm (germ cell) với tế bào sinh tinh và tế bào sinh trứng giúp mình được không?

QuocHoang

Member
Nếu được bạn có thể phân biệt tế bào mầm (germ cell) với tế bào sinh tinh và tế bào sinh trứng giúp mình được không?
em hiểu một xí xì xi rôi
xin chia sẽ với các anh chị nhé
1. Tế bào gốc ( stem cell) là những tế bào có khả năng phân chia liên tục và suốt đời, nó có khả năng biệt hóa tạo ra các tế bào khác nhau trong cơ thể. Mức độ biệt hóa có thể chia tế bào gốc ra các loại khác nhau, có thể là tế bào gốc toàn năng (ví dụ: Tế bào gốc phôi có thể biệt hóa cho ra tất cả các tế bào của tất cả các mô), có thể là tế bào gốc đa năng ( ví dụ, tế bào gốc tủy, có thể biệt hóa cho ra các tế bào bạch cầu, tiểu cầu, hồng cầu), hoặc có thể là tế bào gốc đơn năng ( ví dụ: Tế bào gốc da chỉ biệt hóa cho ra biểu mô da)
2. Tế bào mầm ( germ cell) là tế bào trứng và tế bào tinh trùng, là những tế bào sinh sản. Khi trưởng thành chúng mang bộ nhiễm sắc thể đơn bội.

Facebook