What's new

Thắc mắc đáp án môn Sinh khối B tuyến sinh ĐH 2009!

câu 2: (MĐ 378 DDH khối B 2009) có 3 tế bào sinh tinh của 1 cá thể có kiểu gen AaBbddEe tiến hành giảm phân bình thường hình thành tinh trùng. số loại tinh trùng tối đa có thể tạo ra là:
A.8 B.6 C.4 D.2
tại sao đáp án lại chỉ có thể tạo ra 6 loại tinh trùng mà hok phải là 8 loại????
mọi người có thể giải thích giùm em được không?:cry:

MrHanU

Member
ec,câu này anh em ta giải thích trong mấy cái topic Mới Thi Xong,...rồi bạn ơi,tại vì nó trùng nhau mà.......

câu 2: (MĐ 378 DDH khối B 2009) có 3 tế bào sinh tinh của 1 cá thể có kiểu gen AaBbddEe tiến hành giảm phân bình thường hình thành tinh trùng. số loại tinh trùng tối đa có thể tạo ra là:
A.8 B.6 C.4 D.2
tại sao đáp án lại chỉ có thể tạo ra 6 loại tinh trùng mà hok phải là 8 loại????
mọi người có thể giải thích giùm em được không?:cry:
Aa -> A va a =>2 (loai)
Bb->B va b=>2
dd -> d va d => 1
Ee -> E va e => 2
=> Aa . Bb . dd . Ee -> 2.2.1.2 = 6

Hơ hơ, bị hố rồi. Lâu quá không đụng tới mấy cái này, hi vọng là còn nhớ:botay:
1tế bào sinh tinh cho tối đa hai loại tinh trùng, một loại có trao đổi chéo, một loại không có trao đổi chéo , nếu giảm phân bình thường. Do đó 3 tế bào sinh tinh cho tối đa 6 loại tinh trùng. :hum:

hi câu này em biết nè.
1 tế bào sinh tinh dù kiểu gen nó có như thế nào đi chăng nữa thì vào cuối vùng chín nó cũng chỉ cho 4 tinh trùng và các tinh trùng này giống nhau từng đôi .
3 tế bào sinh tinh sẽ cho ra (4 +4 +4) tinh trùng và (2+2+2) loại tinh trùng
:D

số là việc rụng rún cũng giống như bao nhiêu việc bình thường khác, không phải muốn là được. Thế nên, một khi bị kích thích thì em nó lại nhớ đến việc rụng rún, rụng không được lại khó chịu. vì vậy các bác có thuơng em nó thì đừng làm em nó nhớ. Xin cám ơn :mrgreen:

lausay

Member
làm tình như lớp 2 í: 2x3=6
đây là tế bào sinh tinh, chứ ko phải tế bào sinh dục sơ khai, dễ nhầm lắm

caibinhbong

làm tình như lớp 2 í: 2x3=6
đây là tế bào sinh tinh, chứ ko phải tế bào sinh dục sơ khai, dễ nhầm lắm

Ối ghê quá, mới lớp 2 mà đã làm tình rồi cơ à????? À mà làm tình như lớp 2 có khác với làm tình như các lớp khác không bạn? Chẳng hạn làm tình như lớp 1 là thế nào mà làm tình như lớp 5 là thế nào?

Chị ơi.câu này phải đọc kĩ dề bài nha.đề bài hỏi là sô lọai giao tu chu co hoi so giao tu dau ma tra lời la 8.nếu chị viết sơ đồ lai ra thì ok ngay thuj ma:chuan:

Facebook