What's new

Thắc mắc trong phần đột biến NST

Mr Zek

Member
Cái phần màu xanh là toán phải ko hả anh, cái này cỡ năm lớp mấy được học ạ. Em chẳng hiểu gì cả, cái này có thể vận dụng vào sinh như thế nào hả anh?:???::???::sexy::sexy::cry::cry:
Lớp 11 em ah, anh sắp đc hok rùi, nghe có vẻ hay hay:mrgreen:, nhưng đọc qua cũng chẳng hiểu gì cả:hum:. Hix hix

yueyukito

Member
Cái phần đó học vui lắm hồi đợt đó học phần kiến thức đó bị cô dợt cho mấy đợt nhức đầu vì mấy cái vụ xác suất

Mr Zek

Member
Ui chít, thế thì xin lỗi bạn nhìu nha, mình tg bạn hok lớp 9, vì phần đó hay đề cập trog sách tham khảo của lớp 9. Sorry bạn rất nhìu!:mrgreen:

yueyukito

Member
Phần xác suất đó khó lắm hả yueyukito? Sinh 11 khó những phần nào?:mrgreen:

Cũng không đến nỗi nào chỉ hơi rắc rối tý thui nhưng mà học rất là vui vì hồi đó cô ra bài tập cho làm thì 6 đứa có 5 kết quả khác nhau cãi lộn khí thế lun. Ôi nhơ năm lớp 11 quá...:cry::cry::cry::cry:

Công thức là xCa trong đó (công thức này dc áp dụng đối với các thể đa bội chẵn)
- a là bội số của bộ NST của TB (VD: thể tứ bội thì a=4, thể bát bội thì a=8)
- x là bội số của bộ NST trong giao tử(VD: thể tứ bội có giao tử hữu thụ là 2n => x=2)
Còn đối với thể đa bội lẻ thì minh không biết trình bày làm sao cho bạn hiểu chỉ nêu ra VD bạn tự tìm hiểu nhé :mrgreen:
VD: đối với thể tam bội 3n thì sẽ tạo ra tổng số loại giao tử là 3C2+1C2=2*3C2 (vì thể tam bội có thể tạo ra giao tử n và 2n). Tỉ lệ từng loại giao tử đối với thể tam bội có KG AAa là
- %AA= 2C2/(2*3C2) ( vì trong KG có 2 A)
- %a =1C1/(2*3C2) (vì trong KG có 1a)
- %A = 2C1/(2*3C2)
- %Aa=(2*1)/(2*3C2) (vì bất kỳ A nào khi kết hợp với a củng cho giao tử Aa)
*** Bạn không nên áp dụng công thức 1 cách cứng nhắc mà phải nên biết linh hoạt trong từng bài tập...hj
:mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen:
Rất cảm ơn chị....nhưng em vẫn chưa hiểu:cry:.
+Tại sao lại 3C2+1C2=2*3C2?:???:
Nếu được, chị có thể giảng kĩ hơn cho em hiểu được ko :hoanho:
+Trong sách của mình có bài tập về tỉ lệ từng loại giao tử đổi với thể tam bội có KG AAa như sau:
Giao tử(n): 2/6A hay 1/6a và giao tử(n+1): 1/6AA hay 2/6Aa
Nếu có thể, chị giảng theo kiểu này cho em được ko ?
Thanks nhiều :mrgreen:

loveless

Member
À mà cái này đonư giản cứ vẻ tam giác hay tứ giác ra rồi kẻ đường chéo tính cạnh và đưòng héo là ok mà

Facebook