What's new

Thắc mắc về 1 bài tập xác suất

Mr Zek

Member
Các anh chị và các bạn ơi, giúp em bài này với, em làm rồi, nhưng ko ra kết quả giống đáp án. Cụ thể là bài toán sau:
Giả sử ở một quần thể cân bằng Hardy-Weinberg có:
Tần số nhóm máu A=0,4
Tần số nhóm mau B=0,27
Tần số nhóm máu AB=0,24
Tần số nhóm máu O=0,09
Hãy tính sác xuất để 1 sinh ra 1 bé có KG BO từ bố có nhóm máu AB và mẹ có nhóm máu B

Mr Zek

Member
Dạ, anh ra đúng cái đáp án rồi ạ! Nhưng sao lại là 1/2.0,24.1/2.0,18=1,08% mà ko phải là 1/2.0,24.1/2.0,18/0,27=4% hả anh?

bianh92

Member
Tính được tần số alen O = 0,3, B = 0,3 và A = 0,24. Xác suất mẹ nhóm máu B mang kiểu gen BO là (2x0,3x0,3)/0,27 = 2/3. Vậy xs sinh con có kiểu gen BO là: 0,24 x 2/3 x 1/4 = 1/25 = 0.04

Mr Zek

Member
Hoan hô anh, anh làm ra giống em làm rồi, cách làm cũng giống em. Nhưng vấn đề ở đây là em ko hiểu tại sao cô em lại làm theo cách 1/2.0,24.1/2.0,18=0,0108 giống anh Minh Anh. Cô em bảo là nếu tính xác suất ng mẹ nhóm máu O theo kiểu 0,18/0,27=2/3 thì sác xuất của ng bố nhóm máu AB lúc đó là 1. Cô bảo bài này phải tính theo xác suất người bố nhóm máu AB là 0,24 thì xác suất ng mẹ nhóm máu B là 0,18! Hix hix (=.='') em bó tay luôn

sanhhp

Member
Tớ làm thế này được không nhé
theo đề bài ta có thành phần quần thể
Tần số nhóm máu A=0,4
Tần số nhóm mau B=0,27
Tần số nhóm máu AB=0,24
Tần số nhóm máu O=0,09
xem quần thể ở trạng thái cân bằng ta tính tần số alen được như sau
p(A) = 0.4
q(B) = 0.3
r(O) = 0.3
(ở đây chắc bạn đã biết tính tần số alen)
từ đó ta có cấu trúc của quần thể trên như sau
p2AA : 2prAO : 2pqAB : 2qrBO : q2BB : r2OO
hay về số liệu thay vào có:
0.16AA : 0.24AO : 0.24AB : 0.18BO : 0.09BB : 0.09OO
sác xuất để 1 bé có KG BO từ bố có nhóm máu AB và mẹ có nhóm máu B trong quần thể là:
0.24 * 0.18 * 1/4
(SĐL AB x BO)
:hoanho:

bianh92

Member
Hoan hô anh, anh làm ra giống em làm rồi, cách làm cũng giống em. Nhưng vấn đề ở đây là em ko hiểu tại sao cô em lại làm theo cách 1/2.0,24.1/2.0,18=0,0108 giống anh Minh Anh. Cô em bảo là nếu tính xác suất ng mẹ nhóm máu O theo kiểu 0,18/0,27=2/3 thì sác xuất của ng bố nhóm máu AB lúc đó là 1. Cô bảo bài này phải tính theo xác suất người bố nhóm máu AB là 0,24 thì xác suất ng mẹ nhóm máu B là 0,18! Hix hix (=.='') em bó tay luôn
Ờ đúng rồi, anh nhầm, xin lỗi em nghe. Tại vì bố có kiểu hình AB chắc chắn có KG AB rồi nên không cần nhân xác suất nữa (hay nói cách khác là xs bằng 1) nên phép tính phải bỏ đi nhân 0,24. Vậy đáp số là 2/3 x 1/4 = 1/6. Ngại ghê :)

minhanh0213

Member
Ờ đúng rồi, anh nhầm, xin lỗi em nghe. Tại vì bố có kiểu hình AB chắc chắn có KG AB rồi nên không cần nhân xác suất nữa (hay nói cách khác là xs bằng 1) nên phép tính phải bỏ đi nhân 0,24. Vậy đáp số là 2/3 x 1/4 = 1/6. Ngại ghê :)
Theo kiến thức nông cạn của em thì em đang thấy rằng anh Bình đang tính xác suất của bố AB và mẹ máu B sinh đc con BO theo cách tính trong 1 phả hệ gia đình chứ không phải trong 1 quần thể loài :hum:. Có gì em nói sai thì em :xinkieu:, ý lộn, xin lỗi :p :mrgreen:

bianh92

Member
Theo kiến thức nông cạn của em thì em đang thấy rằng anh Bình đang tính xác suất của bố AB và mẹ máu B sinh đc con BO theo cách tính trong 1 phả hệ gia đình chứ không phải trong 1 quần thể loài :hum:. Có gì em nói sai thì em :xinkieu:, ý lộn, xin lỗi :p :mrgreen:
Không em. Theo quy tắc xác suất thì cái thì đã biết chắc chắn thì xác suất coi như 1. Còn vấn đề xác suất trong phả hệ và quần thể thì như nhau cả thôi em, vấn đề là phả hệ đơn giản hơn trong quần thể nhưng lại dễ sai hơn trong quần thể. Quay trở lại bài toán thì ta thấy 2 vấn đề sau đây:
+ Thứ nhất: tần số KG BO của người mẹ đã biết kiểu hình là B (dữ kiện này cực kì quan trọng và rất dễ mắc sai lầm trong bài tập phả hệ nếu chúng ta không chú ý đến kí hiệu) phải được tính theo tần số kiểu gen của quần thế. Vì mẹ đã biết kiểu hình nên tần số KG được tính là (2x0,3x0,3)/0,27 = 2/3. Nếu như người ta chưa cho biết kiểu hình của người mẹ thì phải dùng cách khác.
+ Thứ 2: xác suất ở đứa con ở đây phải là 1/4, nghĩa là xác suất theo định luật Menden. Rất nhiều học sinh lầm tưởng xác suất đứa con bằng chính tần số kiểu gen đó trong quần thể.
Nghe tưởng chừng rất đơn giản nhưng rất dễ nhầm lẫn nếu không chú ý, đặc biệt là các bài tập phả hệ có liên quan đến quần thế:mrgreen:.

minhanh0213

Member
Vậy em nhờ anh giải thử 1 bài khác cơ bản giùm em nhé, em chỉ muốn kiểm chứng lại thôi :mrgreen:
Đề đây anh:
Ở quần thể người, tần số bệnh bạch tạng là 1/10.000, quần thể cân bằng DT
a. Xác suất bố mẹ bình thường sinh con bị bệnh là bao nhiêu?
b. Nếu cặp vợ chồng này sinh con 1 bị bạch tạng, thì xác suất sinh con 2 bạch tạng là bao nhiêu?

bianh92

Member
Vậy em nhờ anh giải thử 1 bài khác cơ bản giùm em nhé, em chỉ muốn kiểm chứng lại thôi :mrgreen:
Đề đây anh:
Ở quần thể người, tần số bệnh bạch tạng là 1/10.000, quần thể cân bằng DT
a. Xác suất bố mẹ bình thường sinh con bị bệnh là bao nhiêu?
b. Nếu cặp vợ chồng này sinh con 1 bị bạch tạng, thì xác suất sinh con 2 bạch tạng là bao nhiêu?
a/ Tần số alen A = 0,99 và a= 0,01. Xác suất bố mẹ bình thường mang kiểu gen dị hợp là [(2 x 0,01 x 0,99)/(0,99^2 + 2 x 0,01 x 0,99)]^2 = a
Xác suất cần tìm là: a x 1/4 x 100% = 9,80296%
b/ câu này đơn giản, đáp số bằng 1/16
Có gì sai sót thì thông cảm:mrgreen:

minhanh0213

Member
a/ Tần số alen A = 0,99 và a= 0,01. Xác suất bố mẹ bình thường mang kiểu gen dị hợp là [(2 x 0,01 x 0,99)/(0,99^2 + 2 x 0,01 x 0,99)]^2 = a
Xác suất cần tìm là: a x 1/4 x 100% = 9,80296%
b/ câu này đơn giản, đáp số bằng 1/16
Có gì sai sót thì thông cảm
Dạ anh xem lại mấy chỗ này hộ em :), theo đáp án thì câu này 1 điểm anh được 0 điểm , em ko nghĩ là parem của trường lại sai đc :???:. Anh có thể giải thích cách làm của anh được ko :mrgreen:

sanhhp

Member
mình thử thế này nhé
theo bài ra ta suy ra tần số các alen lần lượt là
p(A) = 0.99
q(a) = 0.01
quần thể có cấu trúc như sau
p2AA : 2pqAa : q2aa
vậy bố mẹ bình thường sinh con bạch tạng xác suất là
2pq*2pq*1/4 =( 2*0.99*0.01)2*1/4 =0.00009801
Còn nếu xét theo kiểu xác suất điều kiện mình nghĩ là không chính xác. Không biết thế nào.

minhanh0213

Member
mình thử thế này nhé
p(A) = 0.99
q(a) = 0.01
Còn nếu xét theo kiểu xác suất điều kiện mình nghĩ là không chính xác. Không biết thế nào.
Bạn làm đúng rùi đấy, chỉ đơn giản vậy thôi :).
Còn câu b, đáp số chỉ đơn giản là 1/4, lí do tại sao thì dễ quá rùi nhỉ
Nhưng mình ra câu này để hỏi xem là lúc nào thì nên chia cho tổng tỉ lệ KH, khi nào thì nên giữ nguyên. Cũng như thế trong đề thi đại học có câu phả hệ, lại lấy tỉ lệ KG chia cho tổng tỉ lệ KH đó, rùi sau đó mới tính tiếp, haizzzz
Uả mà chủ xị đi đâu rùi, hỏi lại cô chưa em :nhannho:

bianh92

Member
mình thử thế này nhé
p(A) = 0.99
q(a) = 0.01
Không biết mấy đứa học thế nào nhưng làm như thế là sai về mặt toán học vì ở đây đề đã nõi rất rõ là bố mẹ bình thường rồi nên phải tính xác suất bố mẹ dị hợp là [2pq/(p^2 + 2pq)]^2 chứ không được quyền lấy (2pq)^2. Làm như bạn trên kia là sai về mặt sinh học lẫn toán. Sai thế nào thì mọi người tự suy nghĩ đi nhá. Để đảm bảo hơn mọi người làm bài phả hệ đề thi đại học vừa rồi sẽ rõ hoặc coi lại sách giáo khoa 12 cơ bản phần quần thể, có 1 bài y hệt thế này (cái này coi để kiểm chứng thôi chứ cái cần là phải hiểu tại sao phải làm vậy). Còn bạn nào không tin thì cứ thi đại học làm theo cái đó đi rồi sẽ biết thôi:oops: Mà cần thiết thì cứ đem qua mấy đứa chuyên toán nó giải cho coi.

sanhhp

Member
bạn bianh nói đúng rồi. Thực ra các bài kiểu đó chúng ta áp dụng xác suất có điều kiện. Nghĩa là để sinh ra con bị bệnh bố mẹ phải có kiểu gen dị hợp (Aa)
vậy bố mệ có kiểu gen dị hợp (Aa) điều kiện là kiểu hình bình thường thì ta có ngay
p(Aa)/p(kiểu hình bình thương)

minhanh0213

Member
Không biết mấy đứa học thế nào nhưng làm như thế là sai về mặt toán học vì ở đây đề đã nõi rất rõ là bố mẹ bình thường rồi nên phải tính xác suất bố mẹ dị hợp là [2pq/(p^2 + 2pq)]^2 chứ không được quyền lấy (2pq)^2. Làm như bạn trên kia là sai về mặt sinh học lẫn toán. Sai thế nào thì mọi người tự suy nghĩ đi nhá. Để đảm bảo hơn mọi người làm bài phả hệ đề thi đại học vừa rồi sẽ rõ hoặc coi lại sách giáo khoa 12 cơ bản phần quần thể, có 1 bài y hệt thế này (cái này coi để kiểm chứng thôi chứ cái cần là phải hiểu tại sao phải làm vậy). Còn bạn nào không tin thì cứ thi đại học làm theo cái đó đi rồi sẽ biết thôi:oops: Mà cần thiết thì cứ đem qua mấy đứa chuyên toán nó giải cho coi.
Phù, cuối cùng em cũng tìm ra bằng chứng rùi :oops:; bài của em đưa ra là 1 bài trong đề thi hsg quốc gia ngày 14/3/2000; anh coi lại đi, đáp án là 0.00009801; parem chuẩn thì em ko có, nhưng có đáp án trong cuốn "giới thiệu đề thi và đáp án ......" của thầy Ngô Văn Hưng đó :)

Facebook