What's new

Thắc mắc về 1 bài tập xác suất

Mr Zek

Member
Hix, em thấy anh bianh92 làm bài anh Minh Anh đúng theo KQ của "TS. Phạm Văn Lập" đấy, còn cái đề thi HSGQG 2000 gì đấy thì em chịu

sanhhp

Member
thực tế theo mình nghĩ khi tính một kiểu hình nào đõ được sinh ra trong quần thể thì tính theo công thức tỷ lệ của nó trong quần thể cũng không sai.
Theo bạn trên ta thấy nếu tính xác suất có điều kiện ví dụ người có nhóm máu AB với điều kiện KG AB trong sô người có nhóm máu AB rõ ràng xác suất bằng 1. Trong khi xác suất (tỷ lệ) trong quần thể chỉ là 2pq
Cũng khó hiểu phải không các bạn???? Vậy ai có cách giải chính xác nhất???
Mấy bạn chuyên ĐHKHTN hỏi giúp thầy Lập cách giải thích hợp lý hay hỏi thầy Đinh Đoàn Long vậy?

bianh92

Member
Phù, cuối cùng em cũng tìm ra bằng chứng rùi :oops:; bài của em đưa ra là 1 bài trong đề thi hsg quốc gia ngày 14/3/2000; anh coi lại đi, đáp án là 0.00009801; parem chuẩn thì em ko có, nhưng có đáp án trong cuốn "giới thiệu đề thi và đáp án ......" của thầy Ngô Văn Hưng đó :)
Quyển đó anh đánh 3 cái dấu hỏi thật lớn trong trang đáp án. Cái đó hoàn toàn sai em à. Tin anh đi, không lỗ đâu mà sợ:). Thật ra đáp án quốc gia sai là chuyện như cơm bữa. Còn sách giáo khoa do TS P.V.Lập viết thì không thể nào sai được. Cuốn của ông Hưng đó sai nhiều lắm. Học mà tin đáp án của bộ quá là cũng dễ chết lắm em vì anh thấy cũng câu đó nhưng các năm khác nhau thì đáp án khác nhau, người dạy khác nhau thì đáp án khác nhau. Các thầy nhà mình trời ơi lắm. Ai cũng tự cho là mình đúng, chả ai nhường ai. Chỉ tội mỗi học sinh, chả biết đường nào mà lần.:twisted:

minhanh0213

Member
@bianh92: Hic, vậy thì em :botay: rùi. Nhưng mà em vẫn thấy hoài nghi làm sao ấy. Vậy nhờ mấy anh chị học lớp trên kiểm tra lại dùm em nhé:mrgreen:. À mà câu hỏi của em còn câu b nữa cơ mà, nhưng sao anh lại ra đáp án là 1/16 :???:

@Zek: Ủa ủa, bác Lập còn có cuốn đáp án đề thi học sinh giỏi nào nữa à, hay là em quen biết thầy ấy

bianh92

Member
@bianh92: Hic, vậy thì em :botay: rùi. Nhưng mà em vẫn thấy hoài nghi làm sao ấy. Vậy nhờ mấy anh chị học lớp trên kiểm tra lại dùm em nhé:mrgreen:. À mà câu hỏi của em còn câu b nữa cơ mà, nhưng sao anh lại ra đáp án là 1/16 :???:

@Zek: Ủa ủa, bác Lập còn có cuốn đáp án đề thi học sinh giỏi nào nữa à, hay là em quen biết thầy ấy
OK thôi em, kiểm tra lại cho an toàn:). Ơ, đề hỏi 2 con thì phải là (1/4)^2 = 1/16 chứ còn gì nữa. 1 con mới 1/4 chứ.
T Lập thì có 2 quyển đề quốc gia với quốc tế năm 2006 với 2007. Ngoài ra có thêm quyển sách dành cho khối chuyên phần di truyền tiến hóa với 1 quyển bài tập kiểm tra đánh giá môn sinh lớp 12 (quyển này thì anh mua ở Hà Nội) nên không biết ở Khánh Hòa có không. Còn 3 quyển kia thì chắc là có.

minhanh0213

Member
OK thôi em, kiểm tra lại cho an toàn:). Ơ, đề hỏi 2 con thì phải là (1/4)^2 = 1/16 chứ còn gì nữa. 1 con mới 1/4 chứ.
T Lập thì có 2 quyển đề quốc gia với quốc tế năm 2006 với 2007. Ngoài ra có thêm quyển sách dành cho khối chuyên phần di truyền tiến hóa với 1 quyển bài tập kiểm tra đánh giá môn sinh lớp 12 (quyển này thì anh mua ở Hà Nội) nên không biết ở Khánh Hòa có không. Còn 3 quyển kia thì chắc là có.
Đọc kĩ lại đề anh nhá :nhannho:
Hic, cả 4 đều ko có anh ạ, đúng là cái tỉnh tù, muốn mua cái gì cũng phải nhờ người quen ở SG mua giùm rùi gửi ra:twisted:

bianh92

Member
Đọc kĩ lại đề anh nhá :nhannho:
Hic, cả 4 đều ko có anh ạ, đúng là cái tỉnh tù, muốn mua cái gì cũng phải nhờ người quen ở SG mua giùm rùi gửi ra:twisted:
uh. Anh xin lỗi. Sinh con 2 mà nhầm là 2 con. Già thật rồi. Mấy cuốn đó thực chất chỉ phục vụ thi quốc gia là chính chứ đại học thì chả cần làm gì.

bianh92

Member
thực tế theo mình nghĩ khi tính một kiểu hình nào đõ được sinh ra trong quần thể thì tính theo công thức tỷ lệ của nó trong quần thể cũng không sai.
Theo bạn trên ta thấy nếu tính xác suất có điều kiện ví dụ người có nhóm máu AB với điều kiện KG AB trong sô người có nhóm máu AB rõ ràng xác suất bằng 1. Trong khi xác suất (tỷ lệ) trong quần thể chỉ là 2pq
Cũng khó hiểu phải không các bạn???? Vậy ai có cách giải chính xác nhất???
Mấy bạn chuyên ĐHKHTN hỏi giúp thầy Lập cách giải thích hợp lý hay hỏi thầy Đinh Đoàn Long vậy?
Có gì đâu khó hiểu. Vì đã biết chắc chắn rồi thì ko cần tính xác suất vào nữa, coi như bằng 1. Để hiểu rõ thì coi lại xs điều kiện hoặc hỏi mấy giáo viên dạy toán ấy. Mấy ông bên sinh trả lời cũng vậy thôi, ko kĩ bằng mấy ông bên toán. Vả lại T Long khó hỏi lắm, chỉ đứa nào ông ấy biết mặt mà phải học quốc gia thì họa may mới trả lời, ko thì cho qua hết.

chồng và vợ đều bị bạch tạng đã sinh một đứa con bình thường,mặc dầu bạch tạng là tính trạng lặn.hãy giải thích trường hợp trên(ngọaị trừ khả năng vợ ngoại tình)
anh chị ơi,giúp em bài này với

T.rex

Member
Ai đó giúp em mua cuốn Bài tập kiểm tra đánh giá môn sinh 12 của thầy Lập được không? Em kiếm hàng trên mạng cũng không thấy!

chồng và vợ đều bị bạch tạng đã sinh một đứa con bình thường,mặc dầu bạch tạng là tính trạng lặn.hãy giải thích trường hợp trên(ngọaị trừ khả năng vợ ngoại tình)
Lạ nhỉ? Đứa con sinh ra bình thường thật hả bác?

bianh92

Member
Lạ nhỉ? Đứa con sinh ra bình thường thật hả bác?
Chuyện thường như cơm bữa. Thông thường các bệnh di truyền xảy ra là do bị đột biến ở 1 gen tham gia vào chuỗi sinh hóa nào đó trong cơ thể. Tương tự như vậy có 1 sơ đồ sinh hóa hình thành melanin trong cơ thể nhưng đột biến ở 1 gen trong các gen tham gia vào chuỗi đều dẫn tới bệnh bạch tạng nên được gọi là bệnh đươn gen. Giả sử để hình thành melanin thì phải có 2 alen trội A và B, nhưng bố bị đột biến ở gen A nên kiểu gen là aaB-, còn mẹ bị đột biến ở gen B nên có kiểu gen A-bb => sinh con ra có thể mang kiểu gen A-B- có kiểu hình bình thường. :mrgreen:

cho F1 lai phân tích thế hệ lai:
43,75% hoa trăng,hạt ngắn
31,25%hoa trắng, hạt dài
18,75%hoa vàng, hạt dài
6,25%hoa vàng, hạt ngắn
biết rằng:dài trội hơn trắng
hãy biện luận và viết sơ đồ lai

trắng:vàng=12:4 tỷ lệ 12:4 chưa gặp bao giờ? ai giải đáp đy!

minhanh0213

Member
cho F1 lai phân tích thế hệ lai:
43,75% hoa trăng,hạt ngắn
31,25%hoa trắng, hạt dài
18,75%hoa vàng, hạt dài
6,25%hoa vàng, hạt ngắn
biết rằng:dài trội hơn trắng
hãy biện luận và viết sơ đồ lai

trắng:vàng=12:4 tỷ lệ 12:4 chưa gặp bao giờ? ai giải đáp đy!
Bạn xem lại đề đi, dài trội hơn trắng ???????
Không phải tương tác thì là liên kết hoán vị gen, có gì mà bạn phải bối rối :botay:

hjc, giải thích hộ em với?,có lẽ đề nhầm.Vàng trội hơn trắng chăng.em không hay làm mấy bài kiểu này.hjc

sanhhp

Member
Theo mình bài này có hai trường hợp có thể vận dụng vào để giải thích
- Khả năng thứ nhất: là do đột biến tế bào mầm xẩy ra. Alen gây bệnh là alen lặn bị đột biến thành alen trội (kiểu dại) quy định sự hình thành sắc tố melanin bình thường
- Khả năng thứ hai: là do bố hoặc mẹ trong quá trình chuyển hóa có một bước bị chặn lại. Sắc tố da do hai gen chi phối (hai gen không alen) nếu một người có kiểu gen AAbb và người kia là aaBB thì đứa con sinh ra là AaBb và có đủ cả hai enzym để tạo ra sắc tố.:twisted:

sanhhp

Member
bạn anh nói đúng đấy. Đề bài có vấn đề vì không thể dài lại trội hơn trắng trong khi đây là hai tính trạng hoàn toàn khác nhau: một bên là tính trạng màu sắc, còn bên kia là tính trạng kích thước. Phải không nhỉ

Giúp em bài này
Ở người gen A quy định tính trạng da bình thường, gen a quy định da bạch tạng. Bố mẹ có da bình thường
a. Xác suất sinh ra 1 đứa con bị bạch tạng là bao nhiêu?
b. Xác suất để sinh ra 2 đứa con, trong đó có 1 con trai bình thường và 1 con gái bị bạch tạng là bao nhiêu?
c. Xác suất để sinh 3 đứa con, trong đó có 2 đứa con bình thường và 1 đứa con bị bạch tạng là bao nhiêu?

dacnhiem294

Member
Giúp em bài này
Ở người gen A quy định tính trạng da bình thường, gen a quy định da bạch tạng. Bố mẹ có da bình thường
a. Xác suất sinh ra 1 đứa con bị bạch tạng là bao nhiêu?
b. Xác suất để sinh ra 2 đứa con, trong đó có 1 con trai bình thường và 1 con gái bị bạch tạng là bao nhiêu?
c. Xác suất để sinh 3 đứa con, trong đó có 2 đứa con bình thường và 1 đứa con bị bạch tạng là bao nhiêu?
BL (mình làm thử nha! mọi người xem đúng ko?)
Theo mọi người bít bệnh bạch tạng do đột biến gen lặn gây ra
quy ước: X^a gen gây bệnh , X^A gen ko gây bệnh (bài này phải cho A trội hoàn toàn so với a)
a. Bố mẹ bình thường sinh ra con bị bệnh bạch tạng =>> kg của P là: X^A X^a * X^A Y
=>> xác suất sinh ra đứa trẻ bị bệnh là : 1/2 * 1 = 1/2

b. có 1 gái bị bệnh
TH1: giảm phân bt :=>> kg của con gái bị bệnh là X^a X^a =>> 1 alen X^a của bố ,mà bố bt =>> vô lí.

TH2 : rối loạn giảm phân : có con trai BT =>> con trai có kiểu gen chứa alen X^A , Y .
con gái bị bệnh kg chứa alen X^a
bố mẹ bt
=>> trong quá trình phát sinh giao tử : bố cho 2 giao tử , 1 giao tử mang X^A Y, 1 giao tử ko mang NST nào trong cặp đó.
mẹ cho ra 2 loại giao tử BT 1 mang X^A, 1 mang X^a
trong quá trình thụ tinh tao ra con trai ko mắc bệnh có kg : X^A X^A Y , con gái bị bệnh co kg X^a

=>> xác xuất là 1/2*1/2 = 1/4
c. phần c tương tự

Facebook