What's new

Thắc mắc về điểm khởi đầu của phiên mã

vitcon

Member
Thứ nhất cho em hỏi ARN được tổng hợp từ vị trí codon nằm ở đâu trên mạch khuôn gen cấu trúc? Em được biết là Vùng điều hòa của gen cấu trúc gồm Vùng khởi động (Promotor) & Vùng vận hành (Operator), trong đó Vùng khởi động là nơi để gắn enzym ARN Polimeraza, vậy enzym đó gắn vào xong thì ARN được tổng hợp từ codon ngay sau Vùng khởi động, tức là codon đầu tiên của Vùng vận hành, hay là codon đầu tiên của Vùng mã hóa (codon mở đầu TAX)?

Câu thứ hai cho em hỏi là ARN được tổng hợp từ 1 mạch khuôn của gen, vậy thì mạch còn lại có dùng để tổng hợp ARN không, hay có chức năng j khác?

Em cảm ơn. :)

truong369

Member
Nó sẽ bắt đầu phiên mã tại vị trí cách promoter một khoảng cách nhất định và bảo tồn (k nhất thiết là liền kề sau promoter).
Đoạn RNA từ codon mo đầu cho tới codon kết thúc gọi là ORF. trước và sau ORF đều có dôi ra một doạn RNA nữa. Nói nôm na là ORF nằm giữa RNA thông tin của một gene.

vitcon

Member
@truong369: cho em hỏi đoạn dôi ở đầu ARN được tổng hợp từ codon ở Operator hay là ở vùng mã hóa vậy?
@pdn: hình này giống trong sgk, không nói rõ điểm bắt đầu phiên mã nằm ở vùng nào của gen nên mình mới thắc mắc ^^

Ai giúp em câu thứ 2 với.

truong369

Member
Bạn chịu khó đọc thêm tài liệu đi, có hình ảnh sẽ hiểu rõ hơn, còn tài liệu thì hỏi bác google nhé, vì mấy cái này nhiều lắm

dinhhai1308

Member
câu 2 : ARN chỉ đc tổng hợp từ mạch gốc của ADN, một mạch còn lại chỉ có vai trò bổ sung trong mạch kép của ADN thôi bạn ak . mạch bổ sung theo mình biết không có chức năng tổng hợp ARN ( cái này là ở THPT còn lên ĐH không bik như thế nào)

vitcon

Member
Bạn chịu khó đọc thêm tài liệu đi, có hình ảnh sẽ hiểu rõ hơn, còn tài liệu thì hỏi bác google nhé, vì mấy cái này nhiều lắm
mình lên gg tìm quá trời, không thấy mới lên đây hỏi.

pdn

Pham Duy Nghia
to vitcon
bạn có thể tham khảo cuốn Sinh học Campbell,
mình đang đề cập tới sinh vật nhân thực, và không có khái niệm operator ở đây!
tiếp theo hình ở trên ARN tạo ra sẽ được xử lí thành...
==>

như vậy là tính từ điểm khởi đầu phiên mã tạo ra đoạn 5' UTR của ARN.....

vitcon

Member
à mình đang cần thông tin về nhân sơ, phiên mã ở nhân thực phức tạp nên phổ thông chưa phải học. Còn phần 'chế biến' sau phiên mã để tạo ARN trưởng thành ở nhân thực như trong hình của bạn thì mình được biết rồi :)

pdn

Pham Duy Nghia
à mình đang cần thông tin về nhân sơ, phiên mã ở nhân thực phức tạp nên phổ thông chưa phải học. Còn phần 'chế biến' sau phiên mã để tạo ARN trưởng thành ở nhân thực như trong hình của bạn thì mình được biết rồi :)
ở sinh vật nhân sơ cũng gần tương tự bạn ạ, mình đang xét 1 gen nên không dùng khái niệm operator ở operon.
trong trường hợp này thì phía trước codon mở đầu là trình tự S-D và cũng bắt đầu được phiên mã từ điểm khởi đầu phiên mã trên ADN, tương tự trình tự 5' UTR
mình trả lời cho cái '' dôi ra '' bạn hỏi đó.!

cfareast

Member
Các bác cứ trả lời em nó lằng nhằng quá!

Đơn giản đối với bọn nhân sơ, theo tôi được biết đứng trước gen khoảng vài trăm Nu có promoter gồm 2 vùng là -35 (trình tự thường TTGACA hay tương tự) và -10 (hay hộp TATA, thường có nhiều A và T). Còn nó bắt đầu phiên mã ARN ở nucleotide nào, thì phải làm thí nghiệm cụ thể mới biết... Đọc báo nghiên cứu, thấy nó toàn phải chạy điện di hay lai northen gì đó để phát hiện Nu đầu tiên.

vitcon

Member

Đơn giản đối với bọn nhân sơ, theo tôi được biết đứng trước gen khoảng vài trăm Nu có promoter gồm 2 vùng là -35 (trình tự thường TTGACA hay tương tự) và -10 (hay hộp TATA, thường có nhiều A và T). Còn nó bắt đầu phiên mã ARN ở nucleotide nào, thì phải làm thí nghiệm cụ thể mới biết... Đọc báo nghiên cứu, thấy nó toàn phải chạy điện di hay lai northen gì đó để phát hiện Nu đầu tiên.
ui tks nhìu, đúng cái em cần :D

orion8x

Member

Ở SV nhân sơ thì nó sẽ phiên mã từ Nuc +1 :mrgreen:. Kg phải tự dưng mà ng ta gọi nó là box -35 và box -10, nghĩa là box -10 sẽ cách nuc đầu tiên phiên ra ARN khoảng 10-12 Nu tùy gene
Chú ý 1 điểm là từ Nu đầu tiên +1, tới Start Codon vẫn còn 1 khoảng dài tùy gene nữa nhá.

Câu 2: Đoạn ADN thứ 2 còn lại kg nhất thiết là vô nghĩa. Trên 1 đoạn ADN mạch đôi xác định, cả 2 mạch ADN có thể mã hóa cho 2 genes (hoặc hơn) khác nhau và điều này đặc biệt phổ biến ở virus. Ngoài ra, Bộ ADN kg chỉ mã hóa cho protein kg, nó còn mã hóa cho tARN, iARN ...v.v.. và nó có thể nằm lung tung đâu đó :mrgreen:

cfareast

Member
Ở SV nhân sơ thì nó sẽ phiên mã từ Nuc +1 :mrgreen:. Kg phải tự dưng mà ng ta gọi nó là box -35 và box -10, nghĩa là box -10 sẽ cách nuc đầu tiên phiên ra ARN khoảng 10-12 Nu tùy gene
Chú ý 1 điểm là từ Nu đầu tiên +1, tới Start Codon vẫn còn 1 khoảng dài tùy gene nữa nhá.

:mrgreen:
Đúng rùi, trước trình tự đầu tiên Nu+1 khoảng 1-200 Nu, sẽ có promoter gồm vùng -35 và -10 (hộp TATA)... Nu+1 sẽ bắt đầu sau hộp TATA khoảng vài chục Nu và trước vùng SD (hay ribosome binding, để dịch mã protein).
Tất cả vùng này (-35, -10, SD... ) đều tương đối, thay đổi tùy loài, tùy gen (trong cùng 1 loài)....
Phải làm thí nghiệm mới biết Nu+1 bắt đầu ở đâu?

vitcon

Member
Theo @cfareast thì phải làm thí nghiệm mới biết E. ARN polimerase bắt đầu phiên mã từ bộ mã nào trên gen.

Last edited:
Hì. Mình xin bổ sung tí thôi. Nói chung phiên mã thì sẽ bắt đầu từ Nu đầu tiên trong vùng mã hóa! Nhưng nếu rõ hơn, cụ thể là Operon Lac thì do sự gối lên nhau giữa các vùng (vùng O với vùng mã hóa) nên điểm đầu phiên mã nằm ngay trong vùng O đó. Nếu câu hỏi nâng cao thì bạn có thể suy nghĩ theo hướng đó.

vitcon

Member
Hì. Mình xin bổ sung tí thôi. Nói chung phiên mã thì sẽ bắt đầu từ Nu đầu tiên trong vùng mã hóa! Nhưng nếu rõ hơn, cụ thể là Operon Lac thì do sự gối lên nhau giữa các vùng (vùng O với vùng mã hóa) nên điểm đầu phiên mã nằm ngay trong vùng O đó. Nếu câu hỏi nâng cao thì bạn có thể suy nghĩ theo hướng đó.
Nếu phiên mã bắt đầu từ nu đầu tiên trong vùng mã hóa, mà 3 nu đầu tiên trong vùng mã hóa được phiên mã thành codon mở đầu AUG của mARN thì cái đoạn ribonu đặc hiệu phía trước AUG (để ribosome bắt đầu gắn vào trong dịch mã) sao mà tổng hợp được nhỉ? :eek:

orion8x

Member
Nếu phiên mã bắt đầu từ nu đầu tiên trong vùng mã hóa, mà 3 nu đầu tiên trong vùng mã hóa được phiên mã thành codon mở đầu AUG của mARN thì cái đoạn ribonu đặc hiệu phía trước AUG (để ribosome bắt đầu gắn vào trong dịch mã) sao mà tổng hợp đc nhỉ? :eek:
Bạn í nói sai đó e, đừng để ý.
Phiên mã bắt đầu từ Nu +1 (Nu đầu tiên) của mRNA, từ Nu +1 này tới AUG cách tới ~100 Nu. Khoảng cách này chứa đoạn mã cho ribosome nhận biết và bám vào để dịch mã
Dịch mã mới bắt đầu từ Nu đầu tiên trong vùng mã hóa.

Facebook