What's new

Thắc mắc về rễ cây

Aneka1993

tại sao nước đi từ nơi có nồng độ chất tan thấp đến nơi có nồng độ chất tan cao, mà chúng ta khi tắm biển nđộ chất tan trong nước biển nhiều ==> sao chúng ta ko bị "teo" đi (mất nước), hoặc khi giặt đồ( vò bằng tay) nđộ chất tan trong nước thấp hơn so với cơ thể mà tay chúng ta vẫn bị nhiễm nước và nhăn nheo??? ... Phiền các huynh trả lời dùm. câu hỏi có liên quan đến sự hút nước và ion khoáng ở rễ cây.:???:

SNOW

Member
bạn ni có câu hỏi hay dễ sợ.nc dễ dang đi ra như thế,tại sao bạn k đặt giả thiết luôn là,đứng ngoài nắng ngưòi ta bi khô luôn,vì nc trong người bốc hơi..tui nghĩ da người là hệ thống phòng thủ,nhớ ko nnhầm thì có lớp ko thấm nc(đừng nhầm sang mồ hôi.mồ hoi nó có con đương đi hệ bài tiết riêng)

MrHanU

Member
có thể cấu tạo của Da các mô trên cơ thể và da tay không giống nhau...
câu hỏi của bạn hay đấy.
hi vọng bạn tìm được câu trả lời thích đáng!:hoanho:

minhanh0213

Member
Hic, đọc câu hỏi mà ko bik hỏi gì? Tiêu đề thì hỏi về hút nước và ion khoáng của rễ mà lằng nhằng sang cấu tạo của da :mygod:.

MrHanU

Member
tại sao nước đi từ nơi có nồng độ chất tan thấp đến nơi có nồng độ chất tan cao, mà chúng ta khi tắm biển nđộ chất tan trong nước biển nhiều ==> sao chúng ta ko bị "teo" đi (mất nước), hoặc khi giặt đồ( vò bằng tay) nđộ chất tan trong nước thấp hơn so với cơ thể mà tay chúng ta vẫn bị nhiễm nước và nhăn nheo??? ... Phiền các huynh trả lời dùm. câu hỏi có liên quan đến sự hút nước và ion khoáng ở rễ cây.:???:
@ minhanh0213...Nhưng anh lại thấy bạn hỏi rễ cây mà sang người đó.................lí do của câu hỏi này có thể là thế.............anh nghĩ câu hỏi này về động vật thì đúng hơn...
nên nhớ câu hỏi về vận chuyển chât thì nói chung là Tế Bào,thậm chí của Thực vật còn có nhiều trường hợp đặc biệt khi có thêm mang xenlulo..............
xem lại phần TẾ BÀO HỌC em nhé...
không phải mỗi rễ cây mới có vận chuyển đâu...em xem lại kiến thưức của mình đi

minhanh0213

Member
Hình như anh hiểu lầm ý em thì phải :hum:. Có ai bảo là chỉ có mỗi tế bào rế cây mới có vận chuyển nước và muối khoáng đâu.:???:. Ý em là bạn ấy chủ yếu muốn hỏi về sự hút nước và ion khoáng ở rễ cây thì nên nói về cấu tạo thành và màng tế bào với cơ chế vận chuyển các chất qua màng chứ sao lại hỏi về sự nhăn nheo da tay khi giặt đồ bằng xà phòng (da tay, cụ thể là đầu ngón tay cũng nhăn nếu ngâm lâu trong nước thường chứ đâu chỉ ngâm trong xà phòng). Mà em thấy cấu tạo của da phức tạp hơn nhiều so với cấu tạo của thành rễ chứ nhỉ, da có lớp sừng (hay lớp biểu bì nhỉ ?, không nhớ rõ lắm) không thấm nước bảo vệ còn rễ thì có xelluoz lại có thể thấm nước mà sao có thể coi nó giống nhau được nhỉ; mà chưa kể màng sinh chất của TB còn có tính thấm chọn lọc nữa chứ, đâu phải muối khoáng nào muốn vào thì vào, muốn ra thì ra đâu.:akay:
Mệt quá, cãi hoài gõ mỏi cả tay:botay:, thôi thì anh là tiền bối anh chứ trả lời cho bạn ấy, em là hậu bối nên kiến thức chắc không bằng anh rồi, dù sao thì đó cũng là điều em muốn nói :mrgreen:. Chứ cứ nói thế này thì bạn kía chắc còn lâu mới có được câu trả lời mất.:hihi:

có thể giải thích rõ hơn cho mình được không??
vì sao khi ngâm tay(chân) lâu trong nước thì da bị nhăn còn ở những chỗ khác lại không bị nhăn?:)

Aneka1993

cái này đâu phải em hỏi đâu, là câu của Mr.Thầy đó chứ. đang học rễ cây ổng hỏi cái câu kì quái như vậy, phải trả lời dc. thì mới mong có con 8, còn ko học trong sách chỉ dc. 5 thoy, lớp 11 mà, chương đầu luôn, học thực vật mà ổng hỏi về người thì ông cố nội của em cũng bó....toàn thân. ÔI CÁI CUỘC ĐỜI NÀY! :twisted::ah:

huhuhu sao laị cười trên nỗi khổ cua người khác thế hả
đi học tuy có vất vả tí chút nhưng cũng vui lắm đó nha
anh cứ thử nhớ lại thời học sinh xem co vui ko nhé

MrHanU

Member
thi tat nhien roi,dua ti cho vui,anh day muon quay lai truong khong duoc nay\...chi kho phai hoc thoi,con choi thi tat nhien la suong roi,hahaaaaaaaaaaaaaaaaa

Facebook