What's new

Thành tế bào của vi khuẩn!

Ta đã biết loại lipit của màng tế bào vi khuẩn là 1 este của glixerin và axit béo. mình cũng đã vẽ được cấu tạo của loại photpholipit này!
Có điều mình còn thắc mắc là màng tế bào của vi khuẩn cổ ko phải là lipit loại trên mà lại và 1 loại lipit được cấu tạo bởi glixerin và isopren bởi liên kết ete, nhưng mình vẽ ra và nghĩ mãi ko ra là cái liên kết ấy như thế nào! Chắc chắn là liên kết ete là vô lí! Có ai biết được cái liên kết ấy như thế nào thì chỉ cho mình với! ^^

^^

Liên kết ete giữa một glixeryl và một hydrocacbon, sao lại không vẽ được nhỉ. Thử lai đi!
Axx. Liên kết ete là liên kết giữa 2 gốC OH loại 1 phân tử H2O. vậy bạn vẽ liên kết ấy giữa glixerin với 1 hidroabon như thế nào . mình nghĩ ChắC gốC OH sẽ liên kết với Cái liên kết đôi Của isopren nhưng thấy Cũng ko biết Có đúng ko. Chương trình hóa họC phổ thông ko nhắC đến Cái liên kết này.Chỉ nhắC đến là axit liên kết este với C2H2 thôi. Như Cái ảnh bạn Bảo Kim đưa lên thì tớ Cũng đã xem rồi nhưng à Chính ra là liên kết ete ở đây ko phải là liên kết giữ 2 gốC OH như sáCh GK Chỉ ra. vậy là gốC OH Có thể tạo liên kết với Cái liên kết đôi à?

:D theo mình thì cái liên kết ete đâu phải cứ là 2 ROH loại 1 HOH đâu.
thực ra thì mình không nhớ trong sách nó có nói đến cái liên kết này hay ko nhưng miễn sao tạo ROR là ok rùi. mà có ai nói nó là liên kết giữa 2 ROH đâu bạn.

^^

:D theo mình thì cái liên kết ete đâu phải cứ là 2 ROH loại 1 HOH đâu.
thực ra thì mình không nhớ trong sách nó có nói đến cái liên kết này hay ko nhưng miễn sao tạo ROR là ok rùi. mà có ai nói nó là liên kết giữa 2 ROH đâu bạn.
Hì hì . Thì đấy là cái tớ thắc mắc . có ai có sơ đồ cấu tạo chi tiết ko nhỉ? post lên cho mình coi ới nào.

Ta đã biết loại lipit của màng tế bào vi khuẩn là 1 este của glixerin và axit béo. mình cũng đã vẽ được cấu tạo của loại photpholipit này!
Có điều mình còn thắc mắc là màng tế bào của vi khuẩn cổ ko phải là lipit loại trên mà lại và 1 loại lipit được cấu tạo bởi glixerin và isopren bởi liên kết ete, nhưng mình vẽ ra và nghĩ mãi ko ra là cái liên kết ấy như thế nào! Chắc chắn là liên kết ete là vô lí! Có ai biết được cái liên kết ấy như thế nào thì chỉ cho mình với! ^^
Mình có đọc nhầm câu hỏi của bạn đâu, bạn bảo liên kết ete là vô lý, mình và Kim chỉ ra rồi, còn liên kết ấy như thế nào thì bạn mở lại SGK Hóa đi, ko tìm được thì mình bảo lại cho.

Mình chỉ tìm được mấy cái hình này thôi

Liên kết ete là liên kết ROR (có thể loại HOH hay không)
trên hình không thể hiện lk đôi( giống trong polyisopren)
Nếu chưa ổn thì T.Anh tự tìm đi dễ hiểu hơn đó.(archaeal ether lipid)

Facebook