What's new

Thi 30/4 và học sinh giỏi quốc gia

duong2981

Member
Đợt vừa rồi em thi rớt chuyên SINH , em thi vào trường THPT và được 42,25 nên vào Ban A ( KHTN ) buồn sầuu não luôn :hum: . Nhưng không vì kì thi đó mà em nản lòng , em cố gắng rất nhiều để được đi thi quốc gia ( đương nhiên là môn SINH òi )^^ em có mua 4 cuốn : 2 cuốn TÀI LIỆU CHUYÊN SINH HỌC THPT và BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI là : SINH HỌC TẾ BÀO VÀ VI SINH VẬT HỌC , 1 cuốn sách nữa là TUYỂN TẬP 20 NĂM ĐỀ THI OLYMPIC 30 THÁNG 4 SINH HỌC 10 ^^ em đã chuẩn bị rất chu đáo từ đầu năm và quyết tâm mỗi ngày phải học được 1 bài trong 4 cuốn sách sinh đó , qua tết thì sẽ làm đề thi thử olympic ,coi trước bài mới , lên lớp tập trung nghe cô giảng , học thuộc bài tại chỗ ... :mygod: thấy cũng vất vả ,nhiều khi chưa đụng tới mà thấy nản lắm nhưng vì đam mê nên em sẽ quyết tâm làm bằng được :chuan: em chỉ có bấy nhiêu tài liệu đó thôi và cũng chẳng đi học thêm ( tại em nghĩ không có thời gian để học bài ,với lại đi học thấy cô cũng dạy y chang à nên thôi - em thích tự học ở nhà hơn ) :cry: anh chị nào đã đi thi quốc gia rồi thì chia sẻ bí quyết để thi đạt giải với , học như vậy đã đủ chưa , có cần học thêm không và liệu một học sinh không thi chuyên có đủ năng lực để đạt giải quốc gia không :cry: .... Em còn rất nhiều câu muốn hỏi anh chị , nếu anh chị nào có lòng thì add nick yahoo em nhé : smile_mki@yahoo.vn cho dễ nói chuyện ạ ) __________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________KẾT : em cảm ơn tất cả các bạn các anh chị đã đọc tâm sự của em nhé :thom: và đừng quên để lại lời nhắn nhé :thom: EM CHÚC TẤT CẢ MỌI NGƯỜI CÓ MỘT NĂM HỌC THẬT TỐT VÀ GẶP NHIỀU MAY MẮN ạ .^^

Last edited:

pdn

Pham Duy Nghia
Tìm cách vào được đội tuyển đi thi HSG quốc gia của tỉnh e đã rồi hẵng nghĩ tiếp! Muốn đủ trình độ để đi thi rồi đạt giải thì 2 phân môn đấy chưa đủ đâu, đề gồm toàn bộ 7 phân môn trong chương trình cấp 3 nhé!

duong2981

Member
vậy 7 phân môn đó là gì hả chị ? tại vì em thấy trong lời nói đầu chỉ có 4 cuốn sách đó dành cho lớp 10 thôi chị ơi , còn lại là 11 ,12 hết :)

Last edited:

pdn

Pham Duy Nghia
Theo quy chế thì ít nhất là học sinh lớp 11 mới được đi thi quốc gia, và dù là lớp 11 hay 12 thì kiến thức cũng phải đáp ứng được toàn bộ chương trình THPT. Nhiệm vụ trước mắt của em là học kĩ 2 phân môn ở lớp 10, nếu có khả năng thì sẽ đi thi 30/4 ( ở miền Bắc đó là kì thi cụm các trường chuyên duyên hải và đồng bằng Bắc Bộ). Còn thì được đi thi quốc gia k đơn giản đâu, phải cạnh tranh với rất nhiều người mới được đi, đi thi thì cũng vẫn phải cố gắng tiếp mới có giải.

7 phân môn: tế bào- vi sinh - sinh lý thực vật - sinh lý động vật - di truyền - tiến hóa - sinh thái, và một cơ số các nội dung thực hành khác.
Mà mình là nam nhé!

duong2981

Member
dạ , mà tất cả các trường đều được đi thi không riêng gì trường chuyên đúng không anh , tại em coi danh sách học sinh đạt giải quốc gia thấy có mấy trường ở ngoải nữa ^)^ và cho em hỏi anh học trường nào vậy ? anh đi thi quốc gia lần nào chưa ^^

pdn

Pham Duy Nghia
Mình nhắc lại là được hay k thù tùy thuộc vào cơ chế của trường và tỉnh bạn, thường thì học sinh lớp chuyên và của trường chuyên mới có cơ hội để đi thi còn lớp ngoài, trường thường thì không. Nếu bạn rất giỏi thì hãy trình bày nguyện vọng với nhà trường để có tư cách thi sàng lọc như các bạn lớp chuyên.

duong2981

Member
dạ có tổ chức anh ạ ^^và lớp 11 hay 12 mới được đi thi ^^ thế anh có đi thi olympic bao giờ chưa ?

Last edited:
Mình vào 10 THPT Chuyên, ngoài 5 cuốn sách như bạn mình còn mua thêm cuốn campbell biology 9th, khá là bổ ích nếu bạn muốn chuẩn bị cho thi Olympic hay thi quốc gia
Good luck !! :mrgreen:

duong2981

Member
ồ mình cũng có nghe qua mà chỗ mình không ai bán hết hic hic , mà mình thấy đi thi quốc tế ấy toàn là trường chuyên hông à @@ mình sợ ..... bạn này chuyên sinh luôn đúng hông ^^

Easper

Member
Kinh thế :) Mua Campbell 9th, hẳn bạn giỏi tiếng Anh lắm chứ VN chỉ dịch mỗi bản 8th :)

Facebook