What's new

thử sức trắc nghiệm!

Chị nghĩ cả 2 câu đều là bạch cầu:mrgreen:
Cần nhiều LNC hạt phát triển để tạo các kháng thể (protein tiết)
Cần nhiều lizoxom để thực bào tiêu diệt mầm bệnh...

ok, nếu đã biết đáp án thì post lên đi@@
Và nếu lần sau tạo thread thì nhớ ghi rõ là thảo luận hay hỏi bài nhá@@

iloveA5

Member
Vâng! Thưa chị! Đúng là em biết đáp án nhưng em không hiểu tại sao, đáp án của câu hai là C.:???::???::???:

pdn

Pham Duy Nghia
trong sách giáo khoa cơ bản 10 có 2 câu gần tương tự,theo như sgk cơ bản thì tế bào bạch cầu có nhiều lisosome hơn tế bào thần kinh.
em cũng đang mong chờ cái đáp án đây!:oops:

@ góp ý: kiến thức là trên hết chứ không phải số lượng bài gửi, vui lòng đừng truyền đạt những thông tin chả liên quan đến chủ đề, nếu cùng 1 nội dung hoặc na ná nhau thì edit và gộp nó lại cho tiện theo dõi, cùng 1 cái công viết thì làm cho nội dung nó rõ ràng và chất lượng 1 chút.^^

iloveA5

Member
Ở một loài thực vật giảm phân tạo ra tb hạt phấn có n=24, xác định:
A. số nst ở kì giữa giảm phân I.
B. số nst ở kì cuối giảm phân I.
C. số nst ở kì cuối giảm phân II.
Giúp mình luôn nha, câu này mình có kết quả nhưng không hiểu lắm. sẵn giải thích giùm mình câu 2 ở trên luôn nha!:buonchuyen:

iloveA5

Member
Câu này lớp 10
bạn trả lời sai rồi
là: 12
12
12
Lúc đầu tôi làm giống bạn, nhung coi phần giải thì nó như thế. Hết biết đường mò luôn!

Ở một loài thực vật giảm phân tạo ra tb hạt phấn có n=24, xác định:
A. số nst ở kì giữa giảm phân I.
B. số nst ở kì cuối giảm phân I.
C. số nst ở kì cuối giảm phân II.
Giúp mình luôn nha, câu này mình có kết quả nhưng không hiểu lắm. sẵn giải thích giùm mình câu 2 ở trên luôn nha!:buonchuyen:
Nếu theo như đáp án thì cái 24 đó là tổng số nst trong tế bào hạt phấn chứ ko phải là n. Hạt phấn có 2 nhân, 1 nhân sinh dưỡng, 1 nhân sinh sản nên phải chia đôi ra để tìm cái n của nó.
Cái đề củ chuối, ko rõ ràng, cái A, B, C cũng ko nói rõ là ở 1 tế bào hay ở trong cái tế bào hạt phấn ấy.

pdn

Pham Duy Nghia
đúng thế nhưng mà em thử rồi, kể cả n=12 thì cũng không thể ra như thế được.:eek:
vì nếu có giảm phân thì chỉ xảy ra được ở tế bào mẹ hạt phấn 2n thôi.

iloveA5

Member
Câu 1: Trong tế bào, vi sợi trung gian xếp theo hình nào:
A. Hình khối tròn bao quanh nhân.
B. Hình vuông với 4 đỉnh nằm trên màng sinh chất.
C. Hình giỏ quanh nhân hoặc xếp kéo dài tận màng sinh chất.
D. Cả A và B.
Câu 2: Ta có nhiệt độ nóng chảy của AND của các loài sinh vật khác nhau như sau: a=36; b=78; c=55; d=83; e=44. hãy xắp xếp tỉ lệ (A+T)/ tổng số nu:
A. D-B-C-E-A.
B. A-E-C-B-D.
C. D-B-A-E-C.
D. A-E-D-B-C.
Câu 3: Người ta thường dùng kim loại gì để biết bệnh nhân bị tiểu đường:
A. Cu.
B. Fe 2+.
C. Fe 3+.
D. Ag.
Câu 4: Các protein được vận chuyển từ nơi tổng hợp tới màng sinh chất bằng cách nào:
A. Bộ máy gôn gi.
B. Lưới nội chất.
C. Phức hợp protein-cacbohidrat mang các tính hiệu dẫn đường trong cytosol.
D. Khung xương tế bào.

00792

Moderator
Câu nào trong sgk hoặc đã có giải thì xin đừng đem lên đánh đố ở diễn đàn! Xin cám ơn bạn IloveA5

iloveA5

Member
Các câu này không có trong sách đâu gk, xin các bạn đừng hiểu lầm! mấy câu này là tự tôi tìm trong tài liệu, tôi thấy nó la lạ nên lên shvn hỏi lại cho biết! hihi

Facebook