What's new

thực nghiệm chứng minh ARN có trước

quang_2803

từ đoạn ARN nhân tao trong môi trường có nu và 2n -> tổng hợp đoạn ARN có 40 đơn phân với sai số nhỏ
Còn trong môi trường chỉ có nu thì chỉ tổng hợp được đoạn ARN có 5 - 10 đơn phân
Thế mọi người cho em hỏi 2n ở đây tức là như thế nào và nó có tác dụng gì?????

JasonMraz

Member
Ủa, sao MT có nu mà lại tổng hợp đc ARN. Tớ tưởng nu thì chỉ có trong ADN thui chứ. Còn ARN là ribônu.

thelife

Member
sao lại là Zn hả bạn Mà Zn là kẽm theo công thức hóa học ak` mình chưa hiểu lắm
uh, kẽm đó
còn vì sao thì tớ chịu, sách ko nói gì thêm
hì, tự nhiên giở sách ra có phần này thì trả lời bạn thôi:mrgreen:

orion8x

Member
Kg biết cái thí nghiệm của bạn là gì! Bạn nên nói rõ ra cho mọi ng biết, chứ như thế mập mờ lắm.
Kẽm Zn đóng vai trò quan trọng trong quá trình biểu hiện 1 gene. Thường thường, các gene đc điểu khiển nhờ vào các protein (regulation factor), các protein này sẽ quyết định xem gene đó có đc biểu hiện (dịch sang RNA => protein) hay kg!!!
Để làm đc điều đó, trước hết chúng phải "dính" vào đoạn DNA cần thiết (thường là operon, các vùng DNA điều khiển). Có nhiều kiểu dính vào như thế, trong đó có kiểu liên kết Kẽm (DNA-binding Zinc Finger Motifs), nó quan trọng thứ nhì, và vài kiểu khác (rất phức tạp, đừng hỏi thêm).
Nói chung, kẽm cần thiết cho protein điều khiển 1 gene, tác dụng của nó như thế nào trong thí nghiệm của bạn tui kg biết. Khi nào miêu tả rõ thí nghiệm thì may ra.

Facebook