What's new

Tiềm sinh - protolife

Cao Xuân Hiếu

Administrator
tớ chỉ giúp được 1 phần câu hỏi là tiếng Anh thôi, còn bạn muốn so sánh thế nào thì phải nói rõ hơn 1 chút.

Bào tử = spore , nhưng mà trong này còn chục cái thuật ngữ lân cận, VD bào tử của vi khuẩn thì là endospore , bào tử sinh sản của nấm thì là mitospore ...

Tiềm sinh (của virus) thì là lysogenic cylce

Ngủ đông (động vật) là hibernation

Tớ sẽ chuẩn bị các thuật ngữ tương ứng trong Wiki để mọi ng tiện tra cứu

Cheer!

bào tử

tiềm tan

ngủ đông

tiềm sinh: anabiotis còn lytic cycle là chu trình tìm tan của virus (nếu tui nhớ đúng)

ngủ đông còn 1 chữ nữa là pause, nhưng phải đặt vô ngữ cảnh rõ rệt nó mới chỉ trạng thái ngủ đông của đv.

bào tử là spore thì đúng rồi.

Cao Xuân Hiếu

Administrator
vâng, 1 từ để chỉ hiện tượng "tiềm sinh" (là việc giảm các hoạt động trao đổi chất đến mức thấp hoặc ko thể đo đạc được) thì là anabiosis .

Anh lonxon biết mà ko nói trước là sẽ trả lời. Làm khổ tui , thân già lụi cụi :D ho ho

Cảm ơn vietbio đã trả lời rất nhanh.
Tớ hỏi như vậy là bởi vì đã đọc 1 bài viết trên diễn đàn hình thì gộp chung cả trạng thái tiềm sinh của vi rút, vi khuẩn, động vật và hạt của thực vật làm một. Tớ không làm về lĩnh vực này nên không rành lắm nên mới muốn hỏi các bạn để học tập thêm. Nhưng theo tớ thì trạng thái tiền sinh của vi rút, bào tử ở vi khuẩn, ngủ đông ở động vật và protolife của hạt (thực vật) là khác nhau, không thể gộp chung tắt cả vào 1 từ là "tiềm sinh" được (trong tiếng anh thì nó cũng dùng với các từ khác nhau đúng không).
Xin được học hỏi thêm

Cao Xuân Hiếu

Administrator
đúng là có 1 bài các bạn đó đã thảo luận về ngủ đông và tiềm sinh nhưng mà ở box nào thì tớ quên rồi.

Theo tớ, mà tớ đã định nghĩa sơ qua trên Wiki theo các đường link ở trên, thì tiềm sinh (anabiosis) là danh từ chung để chỉ sự suy giảm TĐC đến mức gần tối thiểu khi sinh vật gặp điều kiện khó khăn ... bla.. bla

còn các từ tương ứng kia dành cho các nhóm sinh vật riêng biệt như tớ cũng đã viết rõ rùi mà. Tuy vậy hiện tượng là giống nhau nhưng bản chất và cơ chế lại khác nhau.

Riêng từ "bào tử" thì phải lưu ý vì nó còn là một hình thức sinh sản chứ ko đơn thuần là trạng thái tiềm sinh.

Chờ ý kiến của các bạn khác.

ruanhocon

Member
Bào tử: spore, đúng rồi.

Ví dụ trong vi khuẩn, khi gặp điều kiên bất lợi (nhiệt độ cao, thiếu dinh dưỡng, hay là mạt độ vi khuẩn quá lớn...), nó sẽ hình thành trong tế bào vi khuẩn một sự phân chia không đồng đều (asymmetric cell division).. và khoang nhỏ hơn (smaller cell) sẽ phát triển thành bào tử (spore). Quá trình này gọi là "Sporulation": hình thành bào tử.

Sản sinh bào tử sẽ giúp cho vi khuẩn ko bị tiêu diệt (ví dụ xử lý ở nhiệt độ 80oC thì bào tử vẫn sống)

Hiển nhiên, khi gặp lại điều kiện thuận lợi thì bào tử lại phát triển thành vi khuẩn và lại phân chia đồng đều, và chu trình này gọi là 'vegtative growth"...

thế nhé,

Facebook