What's new

tiếng tim đập ?

MrH

Member
các bạn có thể giúp mình câu trả lời : Bộ phận nào của tim tạo ra tiếng tim đập : thất, nhĩ , van , .....
cửu DOlly là động vật nhận bản vô tính đầu tiên trên thế giời ?
sao mình đọc nhiều tài liệu nói rằng trước đó ng ta đã nhân bản nòng nọc của ếch !!!
thân

các bạn có thể giúp mình câu trả lời : Bộ phận nào của tim tạo ra tiếng tim đập : thất, nhĩ , van , .....
sao mình đọc nhiều tài liệu nói rằng trước đó ng ta đã nhân bản nòng nọc của ếch !!!
thân
Cừu doly là động vật CÓ VÚ nhân bản vô tính đầu tiên!!
Còn tiếng kêu của tim theo mình là do van nhĩ thất và van động mạch chủ đóng mở mà ra..:mrgreen:

MrH

Member
Cừu doly là động vật CÓ VÚ nhân bản vô tính đầu tiên!!
Còn tiếng kêu của tim theo mình là do van nhĩ thất và van động mạch chủ đóng mở mà ra..:mrgreen:
thank bạn ,
ý mình là hỏi nó do tâm thât hay tâm nhĩ hay do van gì tạo ra , thank bạn nhiều

orion8x

Member
thank bạn ,
ý mình là hỏi nó do tâm thât hay tâm nhĩ hay do van gì tạo ra , thank bạn nhiều
Do cả 2 van tim tạo ra, vì chúng đóng mở cùng lúc!
"Lub" là tiếng mở ra, "dub" là tiếng đóng lại.

phamlinh

Đúng rồi do hai cái thay nhau mở ra mới có tiếng tim đập mình đồng ý kiến với bạn

trả lời

thân
tạo ra tiếng đập của tim là do máu dội vào van khi van đóng lại. khi bạn nghe ngịp tim bạn sẽ thấy 2 nhịp mạnh và nhẹ, nhịp mạnh là do máu dội vào van Nhĩ - Thất còn nhịp nhẹ là do máu dội vào van Thất - động :)

harrit

chu kì tim có hai giai đoạn giai đoạn tâm thu và giai đoạn tâm trương, ở giai đoạn tâm thu: tâm thất thất tống máu ra động mạch giai đoạn này van nhĩ thất đóng lại gây ra tiếng tim thứ nhất (lụp). Giai đoạn thứ hai tâm thất giãn ra máu từ tâm nhĩ đổ vào tâm thất đồng thời van động mạch thông với tâm thất đóng lại tạo tiếng tim thứ hai (đụp). Để hiểu rõ thêm các bạn đọc thêm phần hệ tuần hoàn!

Tiếng tim là do máu dội vào van tim tạo ra. Tiếng thứ nhất là tiếng tâm thu, nghe đục và dài, do máu dội vào van nhĩ thất (ở giai đoạn co đẳng tích). Còn tiếng thứ 2 trong và ngắn, do máu dội vào van bán nguyệt khi bắt đầu giai đoạn dãn đẳng tích.

tuanan

Member
Cừu doly chỉ là động vật có vú được nhân bản vô tính đầu tiên thôi, chứ trước đó có rất nhiều động vật không vú khác được nhân bản vô tính rồi bạn

Facebook