What's new

Tim con người

em ko bik post bài này ở đâu nên psot ở đây vậy ^^
cho em hỏi trái tim con người có mấy ngăn, có tâm thất và tâm nhĩ ko? con ng có 2 máu là máu đen(máu tĩnh mạch) máu đỏ(máu động mạch) phải ko?:???:

=====

Nhắc nhở bạn không dùng ngôn ngữ xì tin ở đây.
DVC

Mấy bác sao nóng thế, em nó hỏi thì ta cứ bình tĩnh mà trả lời. Tôi xưng em vì thấy kiến thức này học ở cấp 2 có học về hệ tuần hoàn của con người, nếu nói xa hơn chắc từ hồi lớp 7 có mọt chút phần tiến hoá hay mẹ cũng kể..........:mrgreen: Chỉ nhắc bạn một điều về khoản trình bày bài viết, nên gõ dấu và viết hoa đầu dòng, không nên viết tắt, tôn trọng tiếng việt. OK?
Có lẽ bạn " IU SINH HỌC" này mới dành tình iu cho sinh học, rất đáng khen ngợi:). cố lên nhé
Tôi có thể giúp bạn trả lời như sau ( mấy đồng chí ở trên có trả lời rồi, tôi giúp bạn hệ thống lại cho dễ hiểu hơn )
- Theo thang tiến hoá, thì con người là sản phẩm tiến hoá hoàn thiện nhất của sinh giới, nên quả tim của chúng ta có 4 ngăn gồm: 2 tâm nhĩ ở trên, 2 tâm thất ở dưới ( nhìn từ trên xuống):hihi:
- Vấn đề màu của máu cũng dễ hiểu thôi: có thể bạn không quan sát kĩ hoặc là đọc tài liệu ở bên đông Y:chui:. vì họ hay có các cách nói máu đen, đỏ.........( nghĩ vậy). Ở con người có hai loại màu máu cơ bản đó là máu đỏ thẫm và máu đỏ tươi. Máu đỏ tươi là máu chứa nhiều O2, ở động mạch vừa nhận nhiều dưỡng khí từ phổi, còn máu đỏ thẫm là đã qua mao mạch đổ về tim, do đã trao đổi khí với tế bào, cho O2 và nhận CO2
Đấy chỉ có vài kiến thức nhỏ mọn, định giải thích sâu hơn nhưng sợ bạn chưa học. Có gì bạn cứ hỏi, vì đây là diễn đàn trao đổi mà, cứ bình tĩnh nhé. Tớ đã nghe đâu đó trên diễn đàn nhà mình bảo là " chúng ta hãy thẳng thắn với nhau, bạn không bít tôi bít tôi sẽ nói cho bạn biết, nếu tôi không biết thật hạnh phúc khi bạn chỉ giúp tôi", ý đại khái là như vậy thêm mắm muối cho hay hơn.
Sở dĩ mọi người phản ứng hơi mạnh vì trên này toàn các anh, các chị học cao cả rồi, bạn cứ hỏi, khi bạn được nhận câu trả lời là bạn đã biết và bạn có thể mang những hiểu biết của mình diễn giải cho những người chưa biết. Thế thì mới nhiều người biết.và................

Thân, Phương Lan

em hỏi vì mún bik thui mà, đâu có ý gì , sao mọi ng lai nói em nhu vậy?:cry:
Bạn đừng buồn mà, không ai có ác ý gì đâu, bạn có thắc mắc gì cứ đưa lên đây, nếu ai biết mọi người sẽ giúp bạn thôi. Hãynói smile nào, không có gì phải ngại cả, chỉ sợ mình ngu dốt chứ không sợ mình không biết. vì ngu dốt là do mình được học nhưng không chịu tô luyện và học hỏi, còn không biết là chưa được học, chưa tìm ra thôi:mrgreen:

Cùng hoan nghênh tinh thần của chị Lan nào!:hoanho::hoanho::hoanho::hoanho::hoanho:
Tiện đây nói về tim người và về máu: Xin hỏi mọi người:
Vì sao máu trong chảy trongmạch không bị đông cục lại?:divien:
Câu này khá hay đấy! Giúp nhiều cho bạn nào đang học lớp 8!:bimat:

Cùng hoan nghênh tinh thần của chị Lan nào!:hoanho::hoanho::hoanho::hoanho::hoanho:
Tiện đây nói về tim người và về máu: Xin hỏi mọi người:
Vì sao máu trong chảy trongmạch không bị đông cục lại?:divien:
Câu này khá hay đấy! Giúp nhiều cho bạn nào đang học lớp 8!:bimat:
Cám ơn bạn gió!
Thắc mắc của bạn ở trong topic này, có gì thắc mắc sang bên đó trao đổi nha:http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=2431:cool:

- Theo thang tiến hoá, thì con người là sản phẩm tiến hoá hoàn thiện nhất của sinh giới, nên quả tim của chúng ta có 4 ngăn gồm: 2 tâm nhĩ ở trên, 2 tâm thất ở dưới ( nhìn từ trên xuống):hihi:
câu trả lời của Lan rất đúng[clap my hands :hihi:], nhưng Nhật Anh xin bổ sung thêm là:
khi còn là phôi thai thì tim con người chỉ có 2 ngăn thui (1 tâm nhĩ và 1 tâm thất vào tuần thứ 6 của tháng đầu),nói chính xác là tim người lúc đó về căn bản hoàn toàn giống với tim của loài cá.

câu trả lời của Lan rất đúng[clap my hands :hihi:], nhưng Nhật Anh xin bổ sung thêm là:
khi còn là phôi thai thì tim con người chỉ có 2 ngăn thui (1 tâm nhĩ và 1 tâm thất vào tuần thứ 6 của tháng đầu),nói chính xác là tim người lúc đó về căn bản hoàn toàn giống với tim của loài cá.
Bạn quá khen, nhưng tôi nói điều này bạn IU SINH HỌC đừng để ý nhé.
@ Nhật Anh: bạn ấy còn chưa nắm rõ là tim người có mấy ngăn, bạn nói sâu thế liệu có quá vội không. Cám ơn bạn về những thông tin trên:cool: Nếu bạn muốn biết thêm thông tin nữa thì blog của một người bạn tôi có đăng diễn biến rất chi tiết về quá trình hình thành và phát triển của thai nhi qua hàng tuần. Bạn có thể chọn tuần 6 để đọc nếu bạn đọc được tiếng anh thì xin mời http://360.yahoo.com/profile-iy5BKZA7cqtGW2m2i_mn0FUSWjteEA--?cq=1

em ko bik post bài này ở đâu nên psot ở đây vậy ^^
cho em hỏi trái tim con người có mấy ngăn, có tâm thất và tâm nhĩ ko? con ng có 2 máu là máu đen(máu tĩnh mạch) máu đỏ(máu động mạch) phải ko?:???:

=====

Nhắc nhở bạn không dùng ngôn ngữ xì tin ở đây.
DVC
Thấy cái này không dễ đâu, đừng đùa!

Bạn quá khen, nhưng tôi nói điều này bạn IU SINH HỌC đừng để ý nhé.
@ Nhật Anh: bạn ấy còn chưa nắm rõ là tim người có mấy ngăn, bạn nói sâu thế liệu có quá vội không. Cám ơn bạn về những thông tin trên:cool: Nếu bạn muốn biết thêm thông tin nữa thì blog của một người bạn tôi có đăng diễn biến rất chi tiết về quá trình hình thành và phát triển của thai nhi qua hàng tuần. Bạn có thể chọn tuần 6 để đọc nếu bạn đọc được tiếng anh thì xin mời http://360.yahoo.com/profile-iy5BKZA7cqtGW2m2i_mn0FUSWjteEA--?cq=1
@Phương Lan : hình như jimmy-boy del cái entry : Hình ảnh về sự hình thành phôi thai rồi .

wendy

chào khiếu phương lan:)
chị có nhận ra en không ???
em là người gửi tin nhắn đến chị đấy...:mrgreen:
chị có thể trả lời giúp câu hỏi của em không ??(y)

chào khiếu phương lan:)
chị có nhận ra en không ???
em là người gửi tin nhắn đến chị đấy...:mrgreen:
chị có thể trả lời giúp câu hỏi của em không ??(y)
Tôi nhận được tin nhắn của bạn rồi, bạn thay nội dung bài viết này bằng thảo luận topic nhé. vào hồ sơ của tôi nói chuyện ha.

orion8x

Member
:???: Thế tại sao tim của bào thai có nhịp đập cao hơn nhịp đầu ng trưởng thành (120-150bpm so với 70-80bpm ở ng trưởng thành)???????????

winny

Member
vi bao thai co qua trinh chuyen hoa mainh cho nen can cung cap nhieu chat dinh duong va oxi cho nen moi co hien tuong tren! (minh nghi the ko biet dung ko)

Facebook