What's new

Tìm sách sinh học

Sách di truyền thì mua của thầy Đinh Đoàn Long và di truyền học của Phạm Thành Hổ.
Sách thực vật thì mua quyển Sinh lý thực vật của thầy Vũ Văn Vụ.
Sách động vật:-?
Có quyển sinh lý động vật và người cũng hay đấy.
thích thì mua thêm mấy quyển ĐVKXS với ĐVCXS mà xem;))
(Nếu có ước mơ thi quốc tế thì phải đầu tư:D)

e chỉ muốn nghiên cứu thêm để biết kiến thức chứ thi quốc tế thì khó lắm khối người giỏi hơn mình, nhưng học là vô bờ mà phải không chị dù sao vẫn muốn học sinh

Sách di truyền thì mua của thầy Đinh Đoàn Long và di truyền học của Phạm Thành Hổ.
Sách thực vật thì mua quyển Sinh lý thực vật của thầy Vũ Văn Vụ.
Sách động vật:-?
Có quyển sinh lý động vật và người cũng hay đấy.
thích thì mua thêm mấy quyển ĐVKXS với ĐVCXS mà xem;))
(Nếu có ước mơ thi quốc tế thì phải đầu tư:D)
Anh Long viết sách rồi à, tên sách là gì vậy em?

e chỉ muốn nghiên cứu thêm để biết kiến thức chứ thi quốc tế thì khó lắm khối người giỏi hơn mình, nhưng học là vô bờ mà phải không chị dù sao vẫn muốn học sinh
Thật ngưỡng mộ một học sinh lớp 10 như cậu bé này hihi. Cố gắng lên nhé!

cám ơn a e sẽ cố gắng, nhưng em chưa xứng với câu đáng ngưỡng mộ đâu, anh có tài liệu nào thì giới thiệu giúp, anh có nhiều bài post những kiến thức rất hay(y)

cám ơn a e sẽ cố gắng, nhưng em chưa xứng với câu đáng ngưỡng mộ đâu, anh có tài liệu nào thì giới thiệu giúp, anh có nhiều bài post những kiến thức rất hay(y)
Sách phổ thông và đại cương thì ảnh chả có cuốn nào cả. Có thể vài năm nữa em cần một số tài liệu chuyên sâu hơn thì anh sẽ có để gửi cho em.

ĐK

enzyme

Member
Bạn ơi mình khuyên trân thành nhé, sách của thầy long không nên đọc đâu. Thứ nhất bạn chưa đủ sức để nhớ những tên enzym, protein... trong sách đó nên bạn sẽ rất nhanh nản. Nếu bạn không quá chú tâm vào để nhớ những ví dụ chi tiết trong cuốn này thì những kiến thức đại cương trong sách này cũng như trong campbell. Thứ hai nếu bạn có cái đầu thiên tài để nhớ được thì cũng là phí công vô ích (ít dùng đến trong tương lai) Mình chỉ thấy phần các thao tác di truyền là hay và thiết thực ( có nhiều ứng dụng) tuy phần này hơi khó hiểu và các kì thi ở thpt không đụng đến phần này nhiều.
Sách của thầy vụ thì có thể đọc được nhưng lưu ý là có nhiều chỗ thầy đưa ra quá nhiều giả thuyết cho 1 vấn đề cho nên học sinh đọc xong loạn. Những chỗ ấy thì xem trong campbell để có câu trả lời hợp lí nhất.
Bạn có thể tham khảo cuốn sinh học của phillip and chilton. Cuốn này cũ rồi nhưng viết đơn giản dễ hiểu và vẫn có giá trị để học đại cương.
Sinh lí động bạn có thể đọc cuốn sinh lí người và động vật của trịnh hữu hằng cuốn này cũng cũ rồi, một nửa là về thần kinh cơ cho nên chỉ đọc được phần đầu.
Ngoài ra bạn đọc bộ tài liệu giáo khoa chuyên có 6-7 cuốn gồm tất cả các phần trong sinh học phổ thông. Sách viết ngắn gọn dễ hiểu và dùng để ôn thi thì rất tốt. Sách này mới ra vài năm gần đây.
Cho hỏi cái, bạn trường nào vậy?:rose::rose::rose:

@enzyme: e nó nói muốn tìm hiểu sâu về sinh để biết thêm kiến thức chứ có phải để thi thố gì đâu mà k nên đọc sách thầy Long:D
Tuy có hơi buồn ngủ thật nhưng nếu biết chọn lọc thì thực sự rất hay và bổ ích, hiểu được rõ bản chất thì sẽ nhớ rất lâu:mrgreen:
@keep:t thấy quyển giáo trình với quyển tài liệu giáo khoa chuyên SHTB nó cũng na ná nhau, mua 1 trong 2 thôi nhé

Đúng, tiếc quá cơ:), e cũng muốn tk #21 của a quá cơ:thom:
Biết vậy hỏi sớm a chút, bao nhiêu sách hay thế nì:mrgreen:

Jason Mraz

Member
mình thấy nguyễn như hiền viết nhiều sách về sinh học tế bào. ko biết nội dung trong các cuốn sách này có khác nhau nhiều ko.
có phần khác cũng có phần giống hệt bạn ak. Khác nhất là ở phần nhân tế bào

Gửi em và mọi người danh sách sách tham khảo:

TẾ BÀO HỌC
1/ Sinh học tế bào - Hoàng Đức Cự - NXB ĐHQGHN
2/ Tế bào học - Nguyễn Như Hiền, Trịnh Xuân Hậu - NXB ĐHQGHN

VI SINH VẬT HỌC
1/ Cơ sở vi sinh vật học - Nguyễn Thành Đạt - NXBGD
2/ Sinh học vi sinh vật (lý thuyết và bài tập) - Kiều Hữu Ảnh - NXBKH-KT

SINH LÝ THỰC VẬT
1/ Sinh lý học thực vật - Vũ Văn Vụ
2/ Sinh lý thực vật - giáo trình cao đẳng sư phạm - NXBĐHSP
3/ Sinh lý thực vật - Bùi Trang Việt - ĐHQGHCM

SINH LÝ ĐỘNG VẬT
1/ Sinh lý học - NXBYH
2/ Sinh lý người và động vật - Trịnh Hữu Hằng - NXBKHKT

SINH THÁI HỌC
1/ Sinh thái và môi trường - Trần Kiên, Mai Sĩ Tuấn - NXBGD
2/ Bài tập sinh thái học - Vũ Trung Tạng

DI TRUYỀN HỌC
1/ Di truyền học - Phạm Thành Hổ
2/ Cơ sở di truyền học - Phan Cự Nhân, Lê Đình Lương - NXBGD
3/ Sinh học phân tử - Võ Thị Thương Lan - NXB ĐHQGHN
4/ Chú giải di truyền học - Đỗ Lê Thăng, Đinh Đoàn Long - NXBGD
5/ Những kiến thức cơ bản của di truyền học - Vũ Đức Lưu
6/ Bài tập di truyền của Đỗ Lê Thăng, 1 cuốn khác của Trần Đức Lợi, 1 cuốn khác của Vũ Đức Lưu, Lê Đình Trung, Nguyễn Minh Công :)
thanks a nhiều sách hay lắm mà e tìm mãi mới được có phân nửa đọc được cũng kha khá rùi cám ơn anh nhiều:mrgreen:

bOOm

Member
Ai cần campell thì pm nhé ^^

À, ai muốn làm quen thì add Y!M: boom_crazy96

Em học lớp 10CS Quốc Học :x

Đọc campell hay nhưng phải có kĩ năng khái quát...
Bạn hãy bắt đầu với mấy cuốn tài liệu chuyên sinh đã

Sau có thể đọc
Sách "Sinh học" 2 tập của Chillton và phillip
Cuốn " Sinh học phân tử của tế bào" do 7 giáo sư Mỹ viết của nhà xuất bản trẻ ấy
Mà vào trang: Sinhhoc.blogspot.com có nhiều sách hay lắm

Facebook