What's new

tinh bột và lục lạp?

iloveA5

Member
Theo tôi nghĩ nó không có tác động lớn đối C3 và Cam, nhưng với C4 sẽ ảnh hưởng (mình đoán thôi)

pdn

Pham Duy Nghia
Cho mình hỏi là nếu loại tinh bột ra khỏi lục lạp thì quá trình cố định CO2 ở các loại cây (C3,C4,CAM) diễn ra như thế nào ạ?
bạn xem sơ đồ cố định CO2 ở các nhóm thực vật ấy, xem tinh bột có vai trò thế nào trong quá trình đó là trả lời được ngay.!

iloveA5

Member
bạn xem sơ đồ cố định CO2 ở các nhóm thực vật ấy, xem tinh bột có vai trò thế nào trong quá trình đó là trả lời được ngay.!
Bạn có sơ đồ ấy không, cho tôi xem với.:rose:

C3, C4 thì bình thường.
CAM thì ngừng lun :mrgreen:
Muốn hiểu tại sao ko cần phải xem sách chuyên làm cái gì hết, cứ SGK 11 mà phang :mrgreen:
Hãy xem tinh bột có vai trò gì trong mấy cái chu trình c3, c4, CAM trong sgk là xong :D
Mà nếu chưa có sgk nữa thì =.= tạm dùng google vậy ^^

có phải tinh bột là nguồn cung cấp chất 3 phốtphát, rồi từ chất này sẽ tạo PEP cho cây CAM ko? mình tìm trên mạng có cái hình về pha tối của tv CAM, nó viết tiếng anh, nhờ google dịch mới lờ mờ đc thế. Chẳng bik đúng hay sai! mọi ng` giúp với!

Quá trình cố định C02 ở thực vật C3 và C4 sẽ diễn ra bình thường vì quá trình tái tạo chất nhận C02 của hai loài thực vật này độc lập không liên quan đến tinh bột. Còn đối với thực vật CAM thì sẽ bị ảnh hưởng (có thể ngừng hẳn quang hợp) do tinh bột là nguồn để tái tạo nên chất nhận C02. Có thể tóm tắt sự cố định C02 ở cây CAM bằng sơ đồ ngắn gọn như thế này:

- Ban đêm (khẩu mở): Tinh bột (qua đường phân) -> PEP (Phosphoenol pyruvate) -> Oxaloacetate -> Malate -> Malic acid -> Đến dự trữ tại không bào

- Ban ngày (khẩu đóng): Malic acid -> Malate -> có nhiều đường phóng thích C02 để đi vào Calvin cycle, anh ví dụ 2 hướng nha:

+ Malate -> Oxaloacetate -> PEP + C02

+ Malate -> Pyruvate + C02

Pyruvate sẽ biến đổi thành tinh bột (starch) dự trữ trong lục lạp (Chloroplast) để khi ban đêm thì lại tiếp tục chu trình. :)
Anh nói từ pyruvate sẽ biến đổi thành tinh bột mà sao em nhìn cái hình trong SGK NC lớp 11 trang 37 nó vẽ Chu trình Calvin-Benson dâu mũi tên ra tinh bột. EM tường là đường nó tổng hợp thành tinh bột chớ..

pdn

Pham Duy Nghia
không thấy gì thật, diễn đàn gửi mail nội dung bài viết trên như sau:

Dear pdn,

You are subscribed to the thread "tinh bột và lục lạp?" by mrjames369, there have been 1 post(s) to this thread, the last poster was thanhphu.
http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=16384

These following posts were made to the thread:

http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?p=73061#post73061
Posted by: thanhphu
On: 22-08-12 05:52

---Quote (Originally by thaibinh96dn)---
Ủa sao mạng nhà em không coi được ta.....o_O
Có khi nào hình bị lỗi không anh.
---End Quote---
Ủa, kì vậy ta. Anh đăng nhập vẫn thấy coi được bình thường mà ta. Hình này nằm trong album bài viết trong profile của anh á :") . Link nè em: Image:http://www.sinhhocvietnam.com/forum/picture.php?albumid=168&pictureid=1433

All the best,
Diễn đàn Sinh học Việt Nam.

có thể tài khoản của bác thanhphu bảo mật nên không xem được chăng?.

Hơ hơ, chị vẫn xem đc nà pdn:D
Hay chỉ những ng trong friendlist của a thanhphu mới xem đc nhở@@
E add lại vô albums e nà, xem có xem đc ko na:D