What's new

Tổ hợp và chỉnh hợp trong mARN (thắc mắc)

Một phân tử mARN có 3 loại rinu U,X,A. Có bao nhiêu mã bộ 3 chỉ chứa 2 loại rinu?
ĐS: 3A2 x 3C2

Bài này thầy mình cho công thức tổng quát như sau:
3Ax x yCx

Với x là số loại rinu mã bộ ba chứa
y là số loại rinu phân tử mARN đó có.
hằng số 3 là do mã bộ 3

Công thức này vế sau thì mình hiểu, do cụ thể với bài đó là 3C2 là chọn 2 loại rinu trong 3 loại rinu của phân tử, nhưng cái công thức chỉnh hợp ở trên thì mình ko thấy có lí lắm.
Vì chỉnh hợp là chọn ra 2 phần tử trong 3 tập hợp phần tử rồi sắp xếp có thứ tự vào 2 vị trí.

Mong các bạn làm rõ giúp mình, nghĩ hoài mình cũng ko hỉu :(

Tran_Hoan

Member
Vì bạn đả hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 loại ri trong 3 loại
còn 3A2 thì bạn hiểu như thế này giống trong toán xác suất
Vì ở đây không cần chọn vị trí sắp xếp nên 2 ri giống nhau có thể gần nhau hoặc cách nhau
Vì mã bộ ba chỉ chứa 2 loại ri nên bạn cố định 2 ri giống nhau lại là 1 nên sẽ có 2! vị trí được chọn bản thân giữa 2 ri đó
một lần nữa bạn phải chọn 3C2 trong 3 vị trí của mã bộ 3
nên => ở đây có : 3C2 * 2! = 3A2 cách :)

Vì bạn đả hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 loại ri trong 3 loại
còn 3A2 thì bạn hiểu như thế này giống trong toán xác suất
Vì ở đây không cần chọn vị trí sắp xếp nên 2 ri giống nhau có thể gần nhau hoặc cách nhau
Vì mã bộ ba chỉ chứa 2 loại ri nên bạn cố định 2 ri giống nhau lại là 1 nên sẽ có 2! vị trí được chọn bản thân giữa 2 ri đó
một lần nữa bạn phải chọn 3C2 trong 3 vị trí của mã bộ 3
nên => ở đây có : 3C2 * 2! = 3A2 cách :)
Mình nói thử xem đúng ko nha:
Là mình ở công thức 3A2 = 3C2 *2!

Mình hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 vị trí trong 3 vị trí mà tại đó có 2 rinu giống nhau. Nhưng mình chưa hiểu chỗ giai thừa lắm, bạn giải thích lại thử giúp mình với... Cảm ơn bạn nhìu lắm. Gần hiểu rồi =)

BSBNHH

Member
mình xen vào chút nha:khi chọn 2 trong 3 loại Nu,mà mã bộ 3 chỉ có 3 Nu,tức trog mã bộ 3 tồn tại 2 nu cùng 1 loại mà 2 nu này bình đẳng nhau.Mã bộ 3 thay đổi khi vị trí của loại nu thứ 2 trong mã bộ 3 thay đổi tức là nó có 3 vị trí,điều này giải thích ở chỗ CT 3Ax bạn ạ,mình chỉ hiểu sơ sơ thế thôi nên ko bít có đúng lắm ko,có gì các bạn thông cảm nếu sai. :D

Tran_Hoan

Member
Mình nói thử xem đúng ko nha:
Là mình ở công thức 3A2 = 3C2 *2!

Mình hiểu chỗ 3C2 là chọn 2 vị trí trong 3 vị trí mà tại đó có 2 rinu giống nhau. Nhưng mình chưa hiểu chỗ giai thừa lắm, bạn giải thích lại thử giúp mình với... Cảm ơn bạn nhìu lắm. Gần hiểu rồi =)
Bản thân 2 ri đó ta coi là 1 vị trí thì nó phải có 2! cách sắp xếp bạn ạ
bạn đừng coi là 2 ri này giống nhau hoàn toàn :)

BSBNHH

Member
theo mình nghĩ thì bản thân 2 nu cùng 1 loại trong mã bộ 3 được coi là như nhau rồi nên ta chỉ cần quan tâm tới loại nu thứ 2 thôi chứ? Giả sử bây giờ đề bài đổi lại mARN co 4 loại nu,tìm số mã bộ 3 chỉ chứa 3 loại nu thì bây giờ mỗi loại nu là hoàn toàn độc lập rồi,lúc này mới xét cả 3 loại chứ nhỉ? Cái này mình cũng thấy băn khoăn bởi làm nhiều rồi mà hiểu chưa tới đâu hết.

Facebook