What's new

Topic LTĐH 2013 Môn Sinh - Bài tập

Status
Not open for further replies.

dinhhai1308

Member
các bác làm bài phả hệ này xem

a. Xác định gen bệnh trên là trội hay lặn nằm trên NST thường hay giới tính
b. Tính xác suất sinh người thứ 7 và 8 lấy nhau sinh ra 1 đứa con bị bệnh , xác suất 2 con bị bệnh, xác suất 1 con gái bị bệnh ( biết rằng người 6, 7 mang gen bệnh)
các pác làm xem thử giống đáp án mình không câu này cô cho trên lớp

Last edited:

Rainagain

Member
Không biết tính trạng có do 1 gen quy định hay không...
Bệnh do gen lặn trên NST thường :D (còn TH gen nằm cả trên X và Y nữa)...
Lặn là vì 1, 2 bt sinh ra 3 bị bệnh
Nếu gen nằm trên X không alen trên Y => 3 nhận Xa từ 1 làm 1 bị bệnh => loại.
Gen nằm trên Y loại nốt.
b. (1) và (2) là Aa
(5) có thể là AA hoặc Aa.Tỉ lệ AA = 1/3 và Aa = 2/3.
Để con bị bệnh thì (8) phải là Aa
Nếu (5) là AA thì XS (8) là Aa là 1/2
Nếu (5) là Aa thì Xs (8) Aa là 2/3

Vậy tổng lại XS để (8) mang Aa là
1/3 x 1/2 + 2/3 x 2/3 = 1/6 x 4/9 = 2/27
=> Xs sinh 1 con bị bện là 1/54
Xs sinh 2 con bị bệnh là 1/54 bình
XS 1 con gái bị bện là 1/108
Sr mình ngại bấm máy tính, có j sai sót mn thông cảm nhé

dinhhai1308

Member
Không biết tính trạng có do 1 gen quy định hay không...
Bệnh do gen lặn trên NST thường :D (còn TH gen nằm cả trên X và Y nữa)...
Lặn là vì 1, 2 bt sinh ra 3 bị bệnh
Nếu gen nằm trên X không alen trên Y => 3 nhận Xa từ 1 làm 1 bị bệnh => loại.
Gen nằm trên Y loại nốt.
b. (1) và (2) là Aa
(5) có thể là AA hoặc Aa.Tỉ lệ AA = 1/3 và Aa = 2/3.
Để con bị bệnh thì (8) phải là Aa
Nếu (5) là AA thì XS (8) là Aa là 1/2
Nếu (5) là Aa thì Xs (8) Aa là 2/3

Vậy tổng lại XS để (8) mang Aa là
1/3 x 1/2 + 2/3 x 2/3 = 1/6 x 4/9 = 2/27
=> Xs sinh 1 con bị bện là 1/54
Xs sinh 2 con bị bệnh là 1/54 bình
XS 1 con gái bị bện là 1/108
Sr mình ngại bấm máy tính, có j sai sót mn thông cảm nhé
Bài này mình nghĩ chắc là 1 gen qui định 1 tính trạng đó
Làm giống mình hehe... chắc đúng rồi hehe..lưu ý cậu bấm máy tính sai rồi

kt1996

Member
KG của (5) có thể là AA hoặc Aa
đề cho (6) mang gen bệnh tức là Aa và (8), (9), (10) không biểu hiện bệnh nên KG của (5) chắc chắn phải là AA
để con bị bệnh thì KG của (8) phải là Aa
=> Xs sinh một con bị bệnh là : ½ * ¼

dinhhai1308

Member
KG của (5) có thể là AA hoặc Aa
đề cho (6) mang gen bệnh tức là Aa và (8), (9), (10) không biểu hiện bệnh nên KG của (5) chắc chắn phải là AA
để con bị bệnh thì KG của (8) phải là Aa
=> Xs sinh một con bị bệnh là : ½ * ¼
Yêu cầu bạn suy nghĩ trc khi nói nhé bạn...cá thể 5 và 6 đẻ con nhưng tất cả chỉ là xác suất thôi bạn ak ..nêu họ đẻ thêm một đứa con nữa bị bệnh thì sao ...?????(nên suy nghĩ kĩ trc khi làm việc gì đó bạn ak)_

kt1996

Member
Yêu cầu bạn suy nghĩ trc khi nói nhé bạn...cá thể 5 và 6 đẻ con nhưng tất cả chỉ là xác suất thôi bạn ak ..nêu họ đẻ thêm một đứa con nữa bị bệnh thì sao ...?????(nên suy nghĩ kĩ trc khi làm việc gì đó bạn ak)_
ờ nhỉ, phát ngôn bừa bãi thật, nhưng không sao dù gì thì mình làm ra mới thấy cái sai mà sữa chứ, thanks nhé! :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Tran_Hoan

Member
Trong một bệnh viện người ta theo dõi trong nhiều năm thấy trong 94805 trẻ sinh ra có 10 em lùn .Trong số này có 2 em lùn do bố hoặc mẹ lùn các em còn lại có bố mẹ bình thường (Sinh ra trong dòng họ không có người lùn ) Đột biến làm xuất hiện với tần số bao nhiêu ? Biết rằng trứng lùn này được di truyền theo kiểu trội hoàn toàn ?

kt1996

Member
Trong một bệnh viện người ta theo dõi trong nhiều năm thấy trong 94805 trẻ sinh ra có 10 em lùn .Trong số này có 2 em lùn do bố hoặc mẹ lùn các em còn lại có bố mẹ bình thường (Sinh ra trong dòng họ không có người lùn ) Đột biến làm xuất hiện với tần số bao nhiêu ? Biết rằng trứng lùn này được di truyền theo kiểu trội hoàn toàn ?
:please:Có ai vào giải hộ bài này đi, học hỏi cái nào :D

Rainagain

Member
Mạo muội làm thử :buonchuyen:

Chứng lùn này là gen trội quy định => Em nào có KG Aa hoặc AA sẽ bị lùn.
10 em lùn này là kết quả của 94805 x2 = 189610 giao tử của các cặp bố mẹ.
94805 em sinh ra có 10 em lùn (AA hoặc Aa).
2 em lùn do bố hoặc mẹ lùn (Không thể xác định được là do nhận alen A từ bố hoặc mẹ hay do đột biến làm xuất hiện alen A)
Trường hợp 8 em lùn có bố mẹ bình thường có KG đều là Aa, 2 em kia là do nhận giao tử A có sẵn ở bố hoặc mẹ thì số giao tử bị đột biến là 8.
Trường hợp 8 em lùn có bố mẹ bình thường có KG đều là AA, 2 em kia là do nhận giao tử bị đột biến thành A ở bố hoặc mẹ thì số giao tử bị đột biến là 8 x 2 + 2 = 18.
Vậy tần số đột biến dao động từ 8/189610 = 4 x 10^-5 = 0.00004 đến 9 x 10^-5 = 0.00009

Rainagain

Member
Ý bạn là câu này?
câu 1:đột biến nào sau đây có thể làm 1gen đang hoạt động thành không hoạt động?
A:đột biến chuyển đoạn NST hoặc đảo đoạn NST
B:lặp đoạn NST hoặc đảo đoạn NST
C:đảo đoạn NST
D:lặp đoạn NST
giải thích giùm mình luôn
Sao lại trả lời câu từ trang 1 thế ....
Như pdn đã nói thì đáp án là chuyển đoạn hoặc đảo đoạn. Hai loại đột biến này làm thay đổi vị trí của gen dẫn đến khả năng gen bị bất hoạt, hoặc làm gen này bị mất đi promotor nên sẽ không phiên mã được => bất hoạt.
Lặp đoạn chỉ làm thay đổi số lượng sản phẩm của gen.

kt1996

Member
Câu 1: lai dòng cây hoa đỏ thuần chủng với dòng cây hoa trắng thuần chủng, người ta thu được hàng nghìn hạt F1. Khi gieo các hạt F1 mọc thành cây thì trong số hàng nghìn cây hoa đỏ xuất hiện một cây hoa trắng.
Hãy giải thích kết quả trên. Biết rằng tính trạng quy định màu sắc hoa do một gen chi phối.
:ah:

dinhhai1308

Member
Câu 10:Ở một loài thực vật, hoa đỏ là trội hoàn toàn so với hoa trắng. Lai dòng hoa đỏ thuần chủng với dòng hoa trắng thuần chủng thu được hàng nghìn cây F1. Khi gieo hạt F1 thành cây đều thu được cây cho hoa đỏ, chỉ có một cây cho hoa trắng. Từ kết quả trên có thể rút ra được kết luận nào?
Cây hoa trắng xuất hiện do đb biến gen ( bạn còn nhớ xác suất suất hiện là 10mũ trừ 4 đc SGK đề cập chứ)

Tran_Hoan

Member
Câu 10:Ở một loài thực vật, hoa đỏ là trội hoàn toàn so với hoa trắng. Lai dòng hoa đỏ thuần chủng với dòng hoa trắng thuần chủng thu được hàng nghìn cây F1. Khi gieo hạt F1 thành cây đều thu được cây cho hoa đỏ, chỉ có một cây cho hoa trắng. Từ kết quả trên có thể rút ra được kết luận nào?
Cây hoa trắng xuất hiện do đb biến gen ( bạn còn nhớ xác suất suất hiện là 10mũ trừ 4 đc SGK đề cập chứ)

Theo mình là nó do thường biến :mygod:

Rainagain

Member

Đâu chỉ đơn giản thế đâu :oops:
Có thể là đột biến gen A thành a trong quá trình phát sinh giao tử, cũng có thể đột biến cấu trúc NST làm mất đoạn mang A hay theo cách nào đấy làm A bất hoạt (Như đb làm gen chuyển đến vị trí mới chẳng hạn), cũng có thể là đột biến số lượng NST làm cặp NST mang alen A và a cùng không phân li tạo cây Aaa và a0 chẳng hạn.
Để xác định được là do đột biến gì thì ta có thể làm tiêu bản quan sát NST của cây hoa trắng này

Last edited:

dinhhai1308

Member
Đâu chỉ đơn giản thế đâu :oops:
Có thể là đột biến gen A thành a trong quá trình phát sinh giao tử, cũng có thể đột biến cấu trúc NST làm mất đoạn mang A hay theo cách nào đấy làm A bất hoạt (Như đb làm gen chuyển đến vị trí mới chẳng hạn), cũng có thể là đột biến số lượng NST làm cặp NST mang alen A và a cùng không phân li tạo cây Aaa và a0 chẳng hạn.
Để xác định được là do đột biến gì thì ta có thể làm tiêu bản quan sát NST của cây hoa trắng này
Nhưng đề đâu cho biết gì thêm nên theo mình nghĩ khả năng nhất vẫn là đb gen
Còn Trần Hoàn: tất cả đều trong 1 môi trường thì nếu có thường biến thì phải như nhau chứ

Tran_Hoan

Member
Nhưng đề đâu cho biết gì thêm nên theo mình nghĩ khả năng nhất vẫn là đb gen
Còn Trần Hoàn: tất cả đều trong 1 môi trường thì nếu có thường biến thì phải như nhau chứ
Trong cuốn 1000 câu hỏi và bài tập Sinh học là Thường biến :mrgreen:

Status
Not open for further replies.

Facebook