What's new

tRNA

cho em hỏi chức năng nhánh thay đổi của tRNA (variable loop/arm)là gii``? (hix em tìm ko ra đành nhờ mọi người vậy)
Xin chào.
Cả một cấu trúc của tRNA to như vậy mà em không hỏi, đi hỏi ngay cái nhỏ nhất....hic. Tìm mãi mới thấy.
Trước hết cần phải nắm lại cấu trúc của 1 tRNA đã.
ffice:office" /><O:p></O:p>
<O:p></O:p>Xét cấu trúc bậc 2 của tRNA (có hình dạng giống cỏ 3 lá – cloverleaf):
- Thông thường sẽ có 4 arms (Các vùng cấu trúc)
+ Acceptor arm. (ở cuống có 7 bp và 1 trình tự chung cho tất cả các tRNA là CCA ở đầu 3’. Đầu CCA này có vai trò gắn trực tiếp với amino acid dưới tác dụng của aminoacyl-tRNA synthetase).
+ D arm (ở cuống có 3-4 bp. Gọi là D vì có liên quan đến Dihydrouridines)
+ T pseudouridine C arm (ở cuống có 5 bp, được ký hiệu là TyC: T=Ribothymidine, y= pseudouridine).
+ Anticodon arm (ở cuống có 5 bp).
- Và có 3 loop chính (D loop, anticodon loop, TyC loop) và 1 loop phụ (variable loop). Ngoài ra còn có một số inter-arm nucleotides (các vùng không cấu trúc)
(Chú ý: Em Bảo Kim hỏi là variable loop/arm. Thực tế chỉ có variable loop, không có arm. Loop và arm khác nhau).
<O:p></O:p>
Tập trung vào giải thích vai trò của variable loop. Theo một số tài liệu thì vai trò của variable loop được thể hiện trong cấu trúc bậc 3 của tRNA. Cấu trúc bậc 3 của tRNA có dạng L ngược. Ở dạng này thì T-loop được đặt bên cạnh D-loop dưới sự hỗ trợ sắp xếp của variable loop bằng các liên kết hydrogen. (Xem thêm hình và tài liệu đính kèm)
<O:p> (sorry, ko thể kèm được tài liệu. Em vao www.google.com -----keyword: tRNA structure goes from L to lamda......</O:p>
<O:p> Chúc em học tốt.</O:p>

Attachments

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Xin lỗi chen vô chút.

Việc không attach được file là do diễn đàn hạn chế kích thước file attach. Anh Hải có thể dùng winrar hoặc winzip để nén lại rồi gửi lên. Kích thước tối đa cho phép với file .zip và .rar là 1,5MB

Cảm ơn anh , em đang tìm hiểu chức năng các nhánh của tRNA.
Vì các tài liệu có cái gọi là loop có cái là arm. ngay cả cái hình của anh cũng một bên loop một bên arm mà :D
nếu chức năng của nó là như vậy thì tại sao chỉ có một số tRNA mới có ,còn lại thì ko nhỉ??? Hay bởi vì nó chỉ là nhánh phụ ko quá cần thiết?

Vì các tài liệu có cái gọi là loop có cái là arm. ngay cả cái hình của anh cũng một bên loop một bên arm mà :D
Xin chào.
Để kiểm tra lại, mình đã phải đọc đi đọc lại bài viết của mình tới 5-6 lần.
Kết quả: Kim nên đọc kỹ lại bài viết của anh. Như anh nói, Loop và arm khác nhau. Các tài liệu em đọc cũng không sai, có sai là do em chưa hiểu rõ cấu trúc của tRNA (vì khi người ta nói loop là đang đề cập đến loop, nói arm là đang đề cập đến arm)
Còn những câu hỏi khác của em thì nằm ngoài khả năng của anh. Mong mọi người giúp em Kim và cũng là giúp cho mình hiểu rõ hơn luôn.
Thanks
BYE

hix........................
Dù sao em cũng cảm ơn anh, em sẽ tự tìm hiểu thêm.
Cũng không sao.Cái này cô hỏi, nhưng chính cô cũng ko có câu trả lời nữa mà :(

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
hix........................
Dù sao em cũng cảm ơn anh, em sẽ tự tìm hiểu thêm.
Cũng không sao.Cái này cô hỏi, nhưng chính cô cũng ko có câu trả lời nữa mà :(
Mình không biết về cái này nhưng đi tìm hiểu thì thằng wiki nó bảo là Arm và loop được dùng lẫn lộn. Chức năng của nó đọc ở đây:

http://en.wikipedia.org/wiki/D_arm

http://en.wikipedia.org/wiki/T_arm

Còn muốn tìm hiểu kỹ hơn về cấu trúc tRNA thì đọc trong file attach nhé.

Nếu gặp khó khăn về tiếng Anh thì bạn cố gắng tra từ điển rồi dịch. Dịch xong thấy không hiểu thì post phần dịch vào tiéng Anh chuyên ngành nhé.

Attachments

• 807.4 KB Views: 72
Cảm ơn anh , em đang tìm hiểu chức năng các nhánh của tRNA.
nếu chức năng của nó là như vậy thì tại sao chỉ có một số tRNA mới có ,còn lại thì ko nhỉ??? Hay bởi vì nó chỉ là nhánh phụ ko quá cần thiết?
Có thể đơn giản hình dung như sau:
Hairpin (kẹp tóc) = arm = 4 stem (cuống) + 3 loop = 4 helice (xoắn ốc) + 3 loop.
Như vậy, loop và arm là khác nhau.
Trường hợp của variable loop. Vì nó không có phần cuống (stem) mà chỉ có phần được gọi là loop nên chỉ được gọi là variable loop (không được xem là variable arm).

Bây giờ chúng ta bàn về vai trò của variable loop.
Trong các sách tham khảo và hình vẽ cấu trúc bậc 2 và 3 của tRNA thì đều có vẽ variable loop. Như vậy, có thể xem variable loop là một phần cấu trúc của tRNA (như vậy không phải MỘT SỐ mà là NHIỀU tRNA có).
Vấn đề là mình cũng không biết, loại tRNA nào không chứa variable loop?. Mà variable loop lại có liên quan trong việc hình thành cấu trúc bậc 3 của tRNA. Suy diễn ra, những tRNA nào có cấu trúc bậc 3 thì có variable loop.
Theo tài liệu : Eric Westhof, Pascal Auffinger. 2001. tRNA structure. Encyclopedia of life science. Nature publishing Group.
thì có nhắc đến "The tertiary structure of elongator transfer RNAs"
Vậy, elongator transfer RNAs gồm những loại nào? Giải đáp được câu hỏi này thì có thể biết được câu trả lời của câu hỏi trên.

Xin mời những thảo luận liên quan đến các ý phân tích ở trên.
BYE

Facebook