What's new

từ tiếng anh trong di truyền học phân tử

mình đọc sách toàn là đọc tài liệu tiếng việt vậy nên lên đây hỏi mấy ace mà đọc mấy câu trả lời không hiểu cái từ gì cả(nhất là anh orion8x). hôm nay hỏi mọi người mấy từ tiếng anh để bữa sau thấy trả lời còn hiểu:
adn
arn
protein
riboxom
gen
poliriboxom
polipeptit
nhân đôi
phiên mã
dịch mã
tính trạng
polimeraza
helicase
arn mồi
đoạn okazaki
piraza
thông tin di truyền
cromatit
tâm động
đột biến
....
tạm dừng ở đây..có gì hỏi thêm sau.

orion8x

Member
DNA
RNA
Protein
Ribosome
gene
Polyribosome
polypeptide
duplication/replication
Transcription
Translation
Trait
Polymerase
Helicase
RNA primer
okazaki fragment
(Piraza là cái gì dzậy!?)
Genetic information
Chromatid
Centromere
Mutation.

JasonMraz

Member
mình đọc sách toàn là đọc tài liệu tiếng việt vậy nên lên đây hỏi mấy ace mà đọc mấy câu trả lời không hiểu cái từ gì cả(nhất là anh orion8x). hôm nay hỏi mọi người mấy từ tiếng anh để bữa sau thấy trả lời còn hiểu:
adn
arn
protein
riboxom
gen
poliriboxom
polipeptit
nhân đôi
phiên mã
dịch mã
tính trạng
polimeraza
helicase
arn mồi
đoạn okazaki
piraza
thông tin di truyền
cromatit
tâm động
đột biến
....
tạm dừng ở đây..có gì hỏi thêm sau.
Bạn lớp 11 phải ko. Nếu mà dành để thi học sinh giỏi thì mình ko rõ lắm nhưng để thi ĐH thì ko cần các từ tiếng anh chuyên ngành đó đâu vì sách giáo khoa còn viết như bạn hỏi mà. Còn đâu vào ĐH mới cần đến nó.

Bạn lớp 11 phải ko. Nếu mà dành để thi học sinh giỏi thì mình ko rõ lắm nhưng để thi ĐH thì ko cần các từ tiếng anh chuyên ngành đó đâu vì sách giáo khoa còn viết như bạn hỏi mà. Còn đâu vào ĐH mới cần đến nó.

hahahah..hỏi cho biết để khi khác hỏi để đọc câu trả lời mà còn hiểu chứ

orion8x

Member
nucleotide
ribonucleotide
lipid
glycerin
fatty acid
nucleosome
---------------
Mà mình nghĩ mấy từ đơn giản này có trong từ điển hoặc wiki chứ. Nếu đọc sách mà vướng mắc gì thì cứ vào wiki tiếng anh, serach từ đó rồi xem có TV hay kg, nhanh hơn.

nucleotide
ribonucleotide
lipid
glycerin
fatty acid
nucleosome
---------------
Mà mình nghĩ mấy từ đơn giản này có trong từ điển hoặc wiki chứ. Nếu đọc sách mà vướng mắc gì thì cứ vào wiki tiếng anh, serach từ đó rồi xem có TV hay kg, nhanh hơn.
đừng nói là anh dịch từ bằng google translate chứ?

truong369

Member
Bạn tìm một cuốn sinh học phân tử bằng tiếng Anh mà đọc, vừa lấy kiến thức, vừa học từ vựng. Hỏi từng từ như thế này thấy vất vả quá.

Facebook