What's new

vi sinh vật - geobacter

ntah

Member
bữa trước em co đọc một bài báo nói về ứng dụng giống ?vi ?sinh vật này( geobacter) trong việc làm sạch môi trường nước ngầm bị ô nhiễm bới phóng xạ

vậy có ai biết cơ chế hoạt động của giống vi sinh vật nay không ạ ( một cach cụ thể nhất ) mình có hỏi thầy giáo của mình và thầy mình bảo trong qua trình lấy thức ăn tù môi trường chủ yếu là axetat và một số kim laọi như: sắt uranium ... nó sẽ thảy ?ra uranium dạng " bền " nghĩa là không phải ở dạng hòa tan- vi dang này sẽ làm ảnh hưởng chất lượng nguồn nước , gây ung thư .....

ngaòi ra mình còn muốn biết về cấu trúc tế bào , thành phần hóa học , chức năng quá trình sinh sản phát triển cũng như nhiều ứng dụng hkác của giống vi sinh vật này

có ai biết thì chỉ giúp mình với nhé . hoắc có thể chỉ mình đọc tham khảo ở tài liệu nào hay dòng links nào cũng được

chan thành cảm ơn mọi người nhiều

tui vừa vào google và đánh chữ geobacter, quá trời kết quả và cái nào cũng hay. Bạn đã thử chưa. Chưa thì thử đi.

ntah

Member
vi sinh vat - geobacter

lời đầu tiên cảm ơn anh đã nhắc nhở , đúng là em chưa tìm kiếm trên google bới một điều đơn giản bọn em chưa được học tiếng anh chuyên ngành , mặc dù em có tập dịch một số sách tiếng anh chuyên ngành do các thầy cô tai trường BKHN và BKHCM chủ biên .
chân thành cảm ơn. em sẽ thử sức mình xem sao . chắc phải tự cố gắng thôi

Re: vi sinh vat - geobacter

ntah said:
lời đầu tiên cảm ơn anh đã nhắc nhở , đúng là em chưa tìm kiếm trên google bới một điều đơn giản bọn em chưa được học tiếng anh chuyên ngành , mặc dù em có tập dịch một số sách tiếng anh chuyên ngành do các thầy cô tai trường BKHN và BKHCM chủ biên .
chân thành cảm ơn. em sẽ thử sức mình xem sao . chắc phải tự cố gắng thôi
Nghĩa là em chưa vững English??

Thôi thì em chịu khó vậy. Em thử tìm tài liệu English mà em cho là hay, cố gắng dịch rồi thảy bản nháp lên đây tui giúp cho. Vì với nội dung em hỏi nếu là tôi, tôi mất khoảng 2-3 ngày đọc tài liệu và viết lại, chắc cũng cỡ 7-10 trang. Điều này là chuyện "không tưởng" trong giai đoạn đang "dầu sôi lửa bỏng" của tôi