What's new

Xin bà con cô bác tìm giúp em tên loài cây này....

banhbeobi358

Mong bà kon cô pác cô cậ dì chú thím anh chi em ,,, giúp em biết tên loài cây này...
Có dùng làm thuốc nam được hay ko??? nếu được thì trị bịnh gì,,,và cách dùng ra sao???
Tại vì, nó mọc trong vườn thuốc nam của ông ngoại em lâu lắm rồi...mà ông em mất sớm... cũng ko ai biết nó là cây gì????
Xin giúp em... plzzzzzzzz
Thanks

Attachments

happyfly

Member
Bạn có thể hỏi chú/anh Phùng Mỹ Trung về phân loại Động vật hay Thực vật. Tự tìm tiếp thông tin nhé.

banhbeobi358

Bạn có thể hỏi chú/anh Phùng Mỹ Trung về phân loại Động vật hay Thực vật. Tự tìm tiếp thông tin nhé.

A di đà phật... thiên tai thiện tai...
Anh/chú Phùng mỹ Trung là ai... minh biếtchít liền,,, nếu được xin tiệu sư fụ cho mình xin email được ko??? Thanks.:hum:

Chào bạn banhbeobi358 !

Rất vui được giúp bạn định tên loài mà bạn hỏi. Loài này thì chắc chắn thuộc họ Solanaceae vì cây này rất dễ. Nhưng hình bạn chụp quá mờ hơn nữa để chắc chắn tên loài chính xác bạn có thể gửi câu hỏi và hình ảnh theo cách này (xem links : http://www.vncreatures.net/forum/viewtopic.php?t=1423)
Việc định tên loài qua ảnh khá khó mà chính xác vì không có mẫu nên không thể chắc chắn 100% được. Rất mong bạn gửi những tấm hình chất lượng tốt và chụp nhiều góc độ chúng tôi sẽ giúp bạn

Chúc vui

Cây này chắc không phải Solanaceae đâu, Cucurbitaceae đấy bác Trung ạ. :))
Muốn phân loại rõ ràng thì phải có hoa, ít ra phải có cấu trúc trái, hình chụp phải rõ. Trông cũng giống Sapotaceae nhỉ.

lamtruc

Member
cây Thanh TRà , nhìn mấy chùm trái màu vàng í, bán quá trời trên đường Điện Biên Phủ lun ... mum mum ... chua lắm í :dance:

Facebook