What's new

Xin hỏi về phần mềm thống kê Primer V và STATISTICA 7.0.

lunarkasumi

Member
Phân tích ANOVA, việc tính toán chỉ số đa dạng sinh học, đường cong ưu
thế K - Dominance và phân tích đa biến như MDS, CLUSTER được sử dụng
bằng phần mềm Primer V, Các tính toán thống kê và vẽ biểu đồ tương quan
giữa các yếu tố hóa và sinh học được thực hiện bằng phần mềm thống kê
STATISTICA 7.0.
:???:

Xin được hỏi về cách sử dụng 2 phần mềm này và tải phần mềm này như thế nào? (y)(y)(y)

hồi xưa (khoảng 2008 hay là 2009 gì đó) tớ mất oan 100$ vì cái phần mềm primer khi đăng ký vào một trang web vớ vẩn nào đó để download. Sau đó thì rút được kinh nghiệm xương máu. Statistica thì tớ đang dùng version 11. Giao diện của statistica thay đổi nhiều qua các version nên ko biết version 7 thế nào. Tốt nhất bạn (xin tiền dự án hoặc cơ quan) mua phần mềm có bản quyền đàng hoàng. Việc sử dụng cả hai phần mềm này đều không quá khó và trong mỗi phần mềm đều có "help" là nơi bạn có thể tra cứu khi thắc mắc. Khó khăn hơn là bạn hiểu về toán thống kê để biết áp dụng mô hình nào trong sử lý số liệu cho phù hợp.

lunarkasumi

Member
Vậy anh có phần mềm Primer V không? Có thể share cho e không? Không thì nếu anh có tài liệu hướng dẫn sử dụng Primer V thì gửi cho e với ạ. (y)

vu.hai

Member
"en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_statistical_packages"
Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về các gói phần mềm thống kê và lựa chọn cái nào phù hợp với bạn. Hiện có rất nhiều phần mềm đã đắt còn tỏ nguy hiểm. Nhưng cũng có cách để sử dụng phần mềm bản quyền mà không phải bỏ tiền mua :socool:. Chúc bạn sớm có được phần mềm mong muốn

Vậy anh có phần mềm Primer V không? Có thể share cho e không? Không thì nếu anh có tài liệu hướng dẫn sử dụng Primer V thì gửi cho e với ạ. (y)
Hiện tại tớ không dùng primer, cũng không có software và không có tài liệu: --> không có gì để share về primer cả. Các phần mềm trên máy của tớ hiện nay đều do IT của lab cài đặt và gia hạn bản quyền hàng năm (ví dụ như Statistica) nên tớ botay không share được gì.

"en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_statistical_packages"
Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về các gói phần mềm thống kê và lựa chọn cái nào phù hợp với bạn. Hiện có rất nhiều phần mềm đã đắt còn tỏ nguy hiểm. Nhưng cũng có cách để sử dụng phần mềm bản quyền mà không phải bỏ tiền mua :socool:. Chúc bạn sớm có được phần mềm mong muốn
Đơn giản nhất là bạn học cách dùng phần mềm thống kê R, vừa mạnh vừa miễn phí bản quyền (cái này thì tớ lại không biết dùng).

Một công cụ miễn phí và bản quyền đàng hoàng nữa là MYSTAT (phiên bản miễn phí của SYSTAT dành cho sinh viên): http://www.systat.com/MystatProducts.aspx

Chỉ cần đăng ký và download (thật ra bộ cài tải về không bị giới hạn số lượng người sử dụng).

Các tính năng của MYSTAT tương đối đầy đủ, giao diện menu (tương tự SPSS và SYSTAT) http://www.systat.com/Resources/MYSTAT_Features.pdf

Thật ra nói về tính năng của phần mềm thống kê thì... vô cùng. Không phần mềm nào cung cấp sẵn sàng và đầy đủ tất cả các công cụ cả. Quan trọng là mình cần tính năng cụ thể nào rồi tìm phần mềm đáp ứng được thôi.

Thật ra nói về tính năng của phần mềm thống kê thì... vô cùng. Không phần mềm nào cung cấp sẵn sàng và đầy đủ tất cả các công cụ cả. Quan trọng là mình cần tính năng cụ thể nào rồi tìm phần mềm đáp ứng được thôi.
Đúng là như thế. Mỗi phần mềm tớ thường sử dụng một vài chức năng thuận tiện nhất với số liệu hiện có. Ví dụ, SAS rất nặng và mỗi lần chạy nó làm máy tính chạy chậm ì ì, hơn nữa ghét cái là mỗi lần viết command bị error chỗ nào đó check phát mệt hoặc vừa rồserve lab tớ bị down, toàn bộ SAS trong lab đắp chiếu, loay hoay mãi mới sửa được proc import cho đúng để nó SAS nó chạy được. Statistica phân tích sướng hơn SPSS nhiều và đỡ phải code hóa dữ liệu (cũng dễ nhầm lẫn). Hơn nữa Statistica cho ra ngay graphs theo nhiều góc độ, nhiều mức interactions và rất dễ nhìn để đọc nhanh kết quả. Tuy nhiên, rất nhiều chức năng trong các phần mềm này tớ chưa dùng bao giờ và cũng không biết để làm gì.

Với các phần mềm thống kê dạng progamming như R hay SAS thì mình có thể viết command theo yêu cầu của các thiết kế thí nghiệm, nhìn chung có thể xử lý được nhiều tình huống specific (nào đó) mà các phần mềm khác họ không có.

vu.hai

Member
Đơn giản nhất là bạn học cách dùng phần mềm thống kê R, vừa mạnh vừa miễn phí bản quyền (cái này thì tớ lại không biết dùng).
Mình thì thấy là học cách dùng không đơn giản, Excel ngay bên cạnh, liệu ai biết hết về nó. Nên tìm hiểu từ những cái đơn giản nhất và nên xác định rõ mục đích của mình thôi. Hỏi đùa bạn chút: không biết dùng R sao biết nó mạnh :mrgreen:.

Mình thì thấy là học cách dùng không đơn giản, Excel ngay bên cạnh, liệu ai biết hết về nó.
Cái này là hiểu nhầm thôi. Mình không nói học R là đơn giản mà mình nói nó là cách đơn giản để có một phần mềm thống kê mạnh mà không phải mua bản quyền.

Hỏi đùa bạn chút: không biết dùng R sao biết nó mạnh :mrgreen:.
Biết ngay là sẽ có người hỏi thế này mà. Xin trả lời thế này:

1) Mặc dù tớ không biết dùng nhưng các phần mềm thống kê (sinh học) là để xử lý các số liệu sinh học trên các nguyên tắc thống kê chung. Sự khác biệt giữa các phần mềm này là giao diện, cách nhập số liệu etc thế nên kết quả cuối cùng của quá trình xử lý thống kê giữa các phần mềm khác nhau thì tớ đều hiểu. Việc một phần mềm thống kê (sinh học) xử lý được những bài toán (thiết kế thí nghiệm) ở mức độ khác nhau thì có thể gọi một cách nôn na là sự mạnh hay yếu của phần mềm thống kê đó. Người khác xử lý bằng R, tớ xử lý bằng SAS hay Statistica nhưng cái bảng thống kê cuối cùng được trình bày trong các báo cáo, bài báo khoa học thì tớ hiểu và dựa vào đó tớ có những đánh giá cảm tính về độ mạnh yếu của các phần mềm này.

2) Xung quanh tớ là một loạt người dùng R thế nên tớ không biết sử dụng nhưng cũng biết được người ta đang làm gì với nó.

3) R là dạng programming (tớ lại cũng hiểu ít nhiều về thế mạnh của các dạng software này) thế nên việc tớ đưa ra đánh giá rằng R mạnh là có cơ sở của nó chứ không phải nhắm mắt nói mò (mặc dù đánh giá đó chắc chắn là có sự hạn chế).

vu.hai

Member
Cảm ơn bạn đã trả lời thật chi tiết cho một câu hỏi đùa, biết ngay thế nào cũng trả lời :d. Mình nghĩ cái định nghĩa "mạnh" vốn đã rất trừu tượng rồi, nay lại càng trừu tượng với ba phần trả lời của bạn: 1) thì cực kì khó hiểu; 2)3) thì lạ lùng một cái là bạn không biết mà vẫn đánh giá.
Mình nghĩ, để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, bạn có thể sử dụng từ "mạnh" kèm theo một số từ khác, ví dụ như: R mạnh ở chỗ nó có thể chạy trên nhiều hệ điều hành.

Về R thì mình hiểu đơn giản thế này: Nó làm gì cũng được!

Đơn giản vì nó là phần mềm mở và hoạt động bằng command/syntax. Vấn đề không phải ở chỗ nó làm được gì mà người sử dụng có biết cách hướng dẫn nó làm đúng cái mình muốn hay không.

vu.hai

Member
Về R thì mình hiểu đơn giản thế này: Nó làm gì cũng được!

Đơn giản vì nó là phần mềm mở và hoạt động bằng command/syntax. Vấn đề không phải ở chỗ nó làm được gì mà người sử dụng có biết cách hướng dẫn nó làm đúng cái mình muốn hay không.
Nếu đơn giản thì người ta đã không chạy các bài toán thống kê lớn trên các siêu máy tính hay đơn giản hơn quay lại ví dụ với Excel 2003 nhé, theo bạn thả một bảng có 65.537 rows by 256 columns vào, liệu có chạy không?
Đối với R, có khi thả một bảng 50.000 x 50 vào R, bảo nó đếm cell nó cũng chịu thua ấy.

Nên quay lại từ đầu, bạn cần gì cho mục đích của mình và làm tốt từ những cái đơn giản nhất mình có.

Nếu đơn giản thì người ta đã không chạy các bài toán thống kê lớn trên các siêu máy tính hay đơn giản hơn quay lại ví dụ với Excel 2003 nhé, theo bạn thả một bảng có 65.537 rows by 256 columns vào, liệu có chạy không?
Đối với R, có khi thả một bảng 50.000 x 50 vào R, bảo nó đếm cell nó cũng chịu thua ấy.

Nên quay lại từ đầu, bạn cần gì cho mục đích của mình và làm tốt từ những cái đơn giản nhất mình có.
Liệu Excel có thể phân tích ANOVA để tìm main effects và interactions của thí nghiệm thiết kế theo kiểu full factorial designs với 5 yếu tố: nhiệt độ (5, 10, 15, 20, 25 và 30oC) x độ mặn (15, 20, 25, 30, 35 và 40 ppt) x chu kỳ quang (0, 6, 12, 18 và 24h chiếu sáng/ngày) x mật độ cá thể (100, 200, 300, 400 và 500 cá thể/m3) x vật dữ (có hoặc không có mặt của vật dữ). Mỗi nghiệp thức lặp lại 5 lần?

pththao

Member
Đếm "cell" là đếm gì mà nó chịu thua thế bác?

vu.hai

Member
Liệu Excel có thể phân tích ANOVA để tìm main effects và interactions của thí nghiệm thiết kế theo kiểu full factorial designs với 5 yếu tố: nhiệt độ (5, 10, 15, 20, 25 và 30oC) x độ mặn (15, 20, 25, 30, 35 và 40 ppt) x chu kỳ quang (0, 6, 12, 18 và 24h chiếu sáng/ngày) x mật độ cá thể (100, 200, 300, 400 và 500 cá thể/m3) x vật dữ (có hoặc không có mặt của vật dữ). Mỗi nghiệp thức lặp lại 5 lần?
Xin nhường bài toán cụ thể này cho bạn, mình đâu có nhu cầu giải toán và thực sự không hiểu thống kê lắm, mình chỉ muốn đóng góp ý kiến thôi. Nếu bạn thích thử với Excel, theo google bảo thì bạn nên ấn Alt + F11, rồi sau đó sẽ gần giống R và tự tìm cách giải bài toán.

Chỉ là góp ý để tránh tình trạng mà hiện nay mọi người gọi là "thánh phán" thôi. Gì đúng thì nói, nhất là ở một diễn đàn mang tính học thuật như này.

Regards,

vu.hai

Member
rất xin lỗi bạn lunarkasumi vì đã làm loãng câu hỏi ban đầu của bạn. Bạn có thể đưa bài toán cụ thể ra và mình nghĩ nhiều người ở đây sẽ đóng góp ý kiến dễ hơn. :welcome:

Xin nhường bài toán cụ thể này cho bạn, mình đâu có nhu cầu giải toán và thực sự không hiểu thống kê lắm, mình chỉ muốn đóng góp ý kiến thôi. Nếu bạn thích thử với Excel, theo google bảo thì bạn nên ấn Alt + F11, rồi sau đó sẽ gần giống R và tự tìm cách giải bài toán.

Chỉ là góp ý để tránh tình trạng mà hiện nay mọi người gọi là "thánh phán" thôi. Gì đúng thì nói, nhất là ở một diễn đàn mang tính học thuật như này.

Regards,
Mình không thích thử với Excel bởi khoảng 2005 gì đó mình đã thử Excel để tính one-way anova nhưng nó rất thủ công và mất thời gian. Tuy nhiên tự dưng bạn nhắc đi nhắc lại Excel làm mình tự hỏi không biết là Excel có thể phân tích được những thống kê phức tạp hơn one-way anova hay không? Mình đã Nói từ trước là mình không biết sử dụng R nên hiển nhiên sẽ không biết gần giống R là cái gì? Với những phần mềm khác như Statistica hay SAS thì bài toán này không phải là vấn đề.

Regards,
Mình có thể nhìn thấy dụng ý này của bạn từ cái câu hỏi "đùa" mà "thật" và cái cách bạn phản ứng lại câu trả lời của mình sau đó. Cái lý do lớn nhất mà mình muốn học R là bởi nó miễn phí về bản quyền và mình có thể sử dụng một cách hợp pháp khi về VN. Với những gì mình biết từ những người xung quanh mình thì R có thể xử lý được những bài toán mà mình đang làm trên cả SAS và Statistica. Dù sao rất cảm ơn bạn đã "nhắc khéo" qua những bài viết của bạn.

vu.hai

Member
để tránh tình trạng quá loãng, mình rất mong bạn lunarkasumi sớm có bài toán cụ thể cho moi người ở đây.
pththao sẽ tư vấn bạn bằng kết hợp Excel&R
Đinh Văn Khương sẽ sử dụng SAS và Statistica
Một cơ hội tốt để học được nhiều phương pháp giải quyết vấn đề cho rất nhiều người.

Trân trọng,

Facebook