What's new

Xu hướng phát triển CNSH ở Việt Nam trong thời gian tới?

Mặc dù đã đăng ký tham gia diễn đàn đã lâu nhưng cũng một thời gian dài em không tham gia thảo luận post bài. Lý do cơ bản là vì em đã chuyển sang ngành khác, làm công việc khác (trái ngành). Tuy vậy, em vẫn mong muốn có cơ hội để có thể quay về làm nghiên cứu đặc biệt trong lĩnh vực di truyền và sinh học phân tử. Các anh/chị ở trong ngành đã lâu có thể cho em biết xu hướng phát triển ngành công nghệ này ở VN như thế nào (ai cũng bảo đây là ngành khoa học của tương lai - vậy tương lai đó sẽ là trong bao nhiêu năm nữa?).
Và hiện ở VN có công ty/cơ quan/tổ chức nào đang hoạt động mạnh trên lĩnh vực này. Em rất muốn tìm kiếm cơ hội cho mình vì thực sự không muốn bỏ phí những kiến thức và kinh nghiệm đã tích lũy được. Em rất thích làm việc trong phòng lab, hoàn toàn độc lập và yên tĩnh, tự mình nghiền ngẫm, khám phá và enjoy thành quả thu được. Vấn đề lo ngại nhất là lương. "Có thực mới vực được đạo" -các cụ vẫn nói vậy mà, chắc không phải em thực dụng quá?!!!

Mong các anh/chị tham gia ý kiến thảo luận cùng em.

Many thanks and regards,

Pretender

Member
Thảm thế thật à??:cry:Tại mình cũng đang muốn hỏi câu này. Mà làm xong tiến sĩ lương cũng chỉ 1000 thì thảm thật:cry:

Thế này thì chết à, em đang định năm nay thi KHTN, muốn học sinh Y, ban đầu tưởng nó ở bên khoa Sinh học, hôm nọ search trên mạng thấy nó lù lù ở bên CNSH, tình trạng này thì toi, chả biết nên thi cái gì:tutu:

Pretender

Member
Trong SG, ĐH quốc tế gì đó, hichic, thế mức đấy không phải bình thường ạ? Sao báo chí viết thu nhập bình quân ở HN là 1500 cơ mà???

1500 USD mà là lương trung bình của TS CNSH thì hjx hjx em theo đuổi liền :D
Vị chi là mấy xiền nước mình ý nhở, vừa hỏi má, má nói gần 200triệu, hohho:hoanho:. Một tháng mà nhét ví từng đó thì có mà:dance:, sau một năm vị chi là hơn 2 tỉ, đủ mua xe hơi, xây nhà, rùi lấy chồng:chuan:
Em học liền để làm luôn

Bạn chịu khó chờ thêm 10 năm nữa rồi quay lại nhé:eek:
Thảm vậy sao anh? Chắc chỉ có cách tìm đường làm phD, sau đó postdoc ở đâu đó chờ đợi đến ngày về... nghe xa vời nhỉ.
Những tưởng có chuyển biến tích cực, nhưng vẫn chưa có thay đổi gì đáng kể so với 2 năm trước. Ngày mới về em đi làm nghiên cứu đúng chuyên môn luôn, họ trả em 1tr/tháng. Làm được 3 tháng em xin chuyển vội vì không đủ tiền đổ xăng. Lý do còn ở được 3 tháng là vì đúng đợt lấy mẫu và làm test liên tục, thấy hay quá nên nấn ná ở lại làm cho xong. Phần lớn các anh/chị trên diễn đàn này đều đang ở nước ngoài, làm phd và postdoc, các anh chị có xác định ngày về không?

Trong SG, ĐH quốc tế gì đó, hichic, thế mức đấy không phải bình thường ạ? Sao báo chí viết thu nhập bình quân ở HN là 1500 cơ mà???
Đối với một số ngành hot thôi, còn CNSH thì ... mình từng nhận lương 1tr/tháng đó:d
Mấy viện nghiên cứu hoa ở Đà Lạt có ổn hơn không nhỉ, em nghe đâu cũng tương đối phát triển...

Thảm vậy sao anh? Chắc chỉ có cách tìm đường làm phD, sau đó postdoc ở đâu đó chờ đợi đến ngày về... nghe xa vời nhỉ.
Những tưởng có chuyển biến tích cực, nhưng vẫn chưa có thay đổi gì đáng kể so với 2 năm trước. Ngày mới về em đi làm nghiên cứu đúng chuyên môn luôn, họ trả em 1tr/tháng. Làm được 3 tháng em xin chuyển vội vì không đủ tiền đổ xăng. Lý do còn ở được 3 tháng là vì đúng đợt lấy mẫu và làm test liên tục, thấy hay quá nên nấn ná ở lại làm cho xong. Phần lớn các anh/chị trên diễn đàn này đều đang ở nước ngoài, làm phd và postdoc, các anh chị có xác định ngày về không?
theo em nghĩ để ngành CNSH có thể phát triển thì phải có người đi tiên phong trong lĩnh vực này , bản thân những người đi tiên phong này tức nhiên phải chịu thiệt để ngành này đi lên , chứ ai cũng thu mình lại , nấn ná chờ ngày nó vực dậy thì bik chờ đến bao giờ.
P/s:rose:

Mèo...Béo

:) 1500 usd á :) nhưng mà em nghe nói ngành này nhiều việc nhưng để làm được và làm giỏi, kiếm được việc làm lương cao thì khó lắm đúng ko ạ :cry:
P/S: Phương Lan tính sai rồi ^^ mới gần 20tr àh :) 200tr thì ngườii ta đổ sô vào CNSH hết trơn rồi ý :hihi:

------------
Cẩn thận ngôn từ nhé, tái phạm là xóa thẳng đấy
NXH

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Về chứ, về là cái chắc, kiếm đủ vốn rồi thì về đi buôn mà:oops:.

Với nữa theo ngành này mà không tính ra nước ngoài học hỏi thì có khi phải đợi 20 năm nữa chứ không phải 10 năm đâu.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
theo em nghĩ để ngành CNSH có thể phát triển thì phải có người đi tiên phong trong lĩnh vực này , bản thân những người đi tiên phong này tức nhiên phải chịu thiệt để ngành này đi lên , chứ ai cũng thu mình lại , nấn ná chờ ngày nó vực dậy thì bik chờ đến bao giờ.
P/s:rose:
Hì hì, chịu thiệt mà đi lên được đã tốt. Ta đây hy sinh chịu thiệt theo ngành khác để ngành khác này đi lên:hihi:

Về chứ, về là cái chắc, kiếm đủ vốn rồi thì về đi buôn mà:oops:.

Với nữa theo ngành này mà không tính ra nước ngoài học hỏi thì có khi phải đợi 20 năm nữa chứ không phải 10 năm đâu.
hihi, chí ní, không học hỏi thêm thì em nghĩ chuyển ngành sớm là hơn. Chứ standstill 20 năm thì chắc cũng không làm được trò trống gì,

Thân ốc còn chẳng mang nổi mình ốc mà, đành phải dựa vào các bậc tiền bối tâm huyết thôi. hihi, nói thế này nghe vô tâm nhỉ. Nhìn mấy đứa bạn cũng ngành này ra về nhà toàn làm phiên dịch, với tư vấn du học nọ kia, em thấy ái ngại quá. Ngành học thì hay mà chưa hợp thời thôi.
Một phần lý do nữa là VN đang tập trung phát triển kinh tế, nền ngành khoa học nghiên cứu hậu phát triển này chưa được chú ý tới nhiều.

Ps: sao compose options của em hẻo thế nhỉ, em chẳng thấy cái icons nào cả. Mọi người biết chỉ em với, tks!

Pretender

Member
Tất nhiên 1000 không phải là dễ kiếm ở nhà. Mình nói người giỏi ấy chứ, PhD ở nước ngoài về (ít nhất mấy người mình biết dạy ở đấy đều khoảng 10 năm ở ngoài rồi), tiếng Anh phải chuẩn.. blah blah.. Mấy người mình quen đều giống bạn Thu Cúc, tức là sống chỗ 1tr/tháng mãi không nổi nên phải đi chỗ khác. Mà nói chung 1000 vẫn là thảm, để dành được bao nhiêu? Bao giờ mới mua được nhà?

@a.Hưng: Em đọc lại rồi, 1500 tính theo tháng đấy, nhưng là chung tất tần tật chứ ko phải dân Bio. Mà cứ tưởng ở nhà mọi người sống bằng đề tài là chính?? Ai confirm hộ cái!! Chứ mình thấy ở các viện lương 1tr mà mọi người vẫn sống ngon lành đấy thôi? Không xét đi buôn nhá!!:hihi:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
@a.Hưng: Em đọc lại rồi, 1500 tính theo tháng đấy, nhưng là chung tất tần tật chứ ko phải dân Bio. Mà cứ tưởng ở nhà mọi người sống bằng đề tài là chính?? Ai confirm hộ cái!! Chứ mình thấy ở các viện lương 1tr mà mọi người vẫn sống ngon lành đấy thôi? Không xét đi buôn nhá!!:hihi:
Đọc lại lần nữa đi.

Viện nào lương 1tr mà vẫn sống ngon lành thế? Sống bằng đề tài hehe, thôi không nói nữa :D.

Facebook