What's new

Xu hướng phát triển CNSH ở Việt Nam trong thời gian tới?

Tất nhiên 1000 không phải là dễ kiếm ở nhà. Mình nói người giỏi ấy chứ, PhD ở nước ngoài về (ít nhất mấy người mình biết dạy ở đấy đều khoảng 10 năm ở ngoài rồi), tiếng Anh phải chuẩn.. blah blah.. Mấy người mình quen đều giống bạn Thu Cúc, tức là sống chỗ 1tr/tháng mãi không nổi nên phải đi chỗ khác. Mà nói chung 1000 vẫn là thảm, để dành được bao nhiêu? Bao giờ mới mua được nhà?

@a.Hưng: Em đọc lại rồi, 1500 tính theo tháng đấy, nhưng là chung tất tần tật chứ ko phải dân Bio. Mà cứ tưởng ở nhà mọi người sống bằng đề tài là chính?? Ai confirm hộ cái!! Chứ mình thấy ở các viện lương 1tr mà mọi người vẫn sống ngon lành đấy thôi? Không xét đi buôn nhá!!:hihi:
đi buôn nghĩa là sao hả chị H

Thảm vậy sao anh? Chắc chỉ có cách tìm đường làm phD, sau đó postdoc ở đâu đó chờ đợi đến ngày về... nghe xa vời nhỉ.
Những tưởng có chuyển biến tích cực, nhưng vẫn chưa có thay đổi gì đáng kể so với 2 năm trước. Ngày mới về em đi làm nghiên cứu đúng chuyên môn luôn, họ trả em 1tr/tháng. Làm được 3 tháng em xin chuyển vội vì không đủ tiền đổ xăng. Lý do còn ở được 3 tháng là vì đúng đợt lấy mẫu và làm test liên tục, thấy hay quá nên nấn ná ở lại làm cho xong. Phần lớn các anh/chị trên diễn đàn này đều đang ở nước ngoài, làm phd và postdoc, các anh chị có xác định ngày về không?
nói chung không thể thay đổi nhanh thấn kỳ như thế được, để thay đổi ngoài lượng vốn đầu tư ra thì cái quan trọng nhất vẫn là nhân sự, phải có đội ngũ nhân sự tốt và sự đầu tư họp lý thì mong mới có sự thay đổi. mà để có được đội ngũ nhà khoa học tốt thì chắc phải mất cỡ 20-30 năm. bên cạnh đó là cơ sở hạn tầng..vv lương bổng thi cũng phụ thuộc vào nền kinh tế nước nhà , mà kinh tế thì nó cũng chỉ với tốc dộ thế thôi chứ không thể tăng 200% 1năm được..:hum:
mình thấy có nhiều người đi làm lương cơ bản cũng chỉ vài ba triệu nhưng thấy cũng nhà to xe đẹp... chắc là chịu khó chạy xô hay là gì đấy !!!!!!??!!!:cool:

:) 1500 usd á :) ô thế ra mình chọn ngành huk sai nhẩy :) nhưng mà em nghe nói ngành này nhiều việc nhưng để làm được và làm giỏi, kím đc nhìu cái-mà-ai-cũng-bik-là-cái-gì-đấy thì khó lắm đúng huk ạ :cry:
P/S: Phương Lan tính sai òy ^^ mới gần 20tr àh :) 200tr thì ngừi ta đổ sô zô CNSH hít trơn lun ý :hihi:

------------
Cẩn thận ngôn từ nhé, tái phạm là xóa thẳng đấy
NXH

Ờ, Lan cũng thấy nó vô lí ghê, nhiều xiền thế mà có người vẫn còn chê thì chịu, đang nghi ngờ con số đổi này, xin lỗi nhé.
Bạn sửa lại bài đi, không bị các anh ý del đó, tớ bị mấy trận đòn rồi, chừa hẳn cái tính cẩu thả quá đáng rồi:dance:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
nói chung không thể thay đổi nhanh thấn kỳ như thế được, để thay đổi ngoài lượng vốn đầu tư ra thì cái quan trọng nhất vẫn là nhân sự, phải có đội ngũ nhân sự tốt và sự đầu tư họp lý thì mong mới có sự thay đổi. mà để có được đội ngũ nhà khoa học tốt thì chắc phải mất cỡ 20-30 năm. bên cạnh đó là cơ sở hạn tầng..vv lương bổng thi cũng phụ thuộc vào nền kinh tế nước nhà , mà kinh tế thì nó cũng chỉ với tốc dộ thế thôi chứ không thể tăng 200% 1năm được..:hum:
mình thấy có nhiều người đi làm lương cơ bản cũng chỉ vài ba triệu nhưng thấy cũng nhà to xe đẹp... chắc là chịu khó chạy xô hay là gì đấy !!!!!!??!!!:cool:
20-30 năm mới có một đội ngũ khoa học tốt thì.... chắc đào tạo toàn bọn ngu:akay:

Quan trọng nhất là operating system thôi hehe, chi tiền ra mời vài ông đầu to là ok, các nhà khoa học Việt Kiều cũng rất thiện chí với Việt Nam, hoặc học theo Thái Lan mở du lịch học thuật ý.... ôi operating system...

Em thấy lý do kinh tế chuẩn đấy, vì đây là ngành nghiên cứu hậu phát triển mà. Ai lo đi đầu tư vào nghiên cứu gen trong khi vẫn còn đang lo nơm nớp không biết có đủ ăn không, ví dụ thế.

Anh Hưng nói ở dưới về operating system, cái này thì không có gì phải bàn cãi, không chỉ ngành này mà tất cả các lĩnh vực khác phải chịu hậu quả của hệ thống quản lý hiện giờ. Cái này chắc cũng đến 20 năm nữa mới khác được, lol.

Chẳng hiểu chạy xô thế nào nhỉ? Ở các viện làm đề tài cũng chỉ được chút ít gọi là, tính sơ sơ ở chỗ em làm ngày trước, vào làm là 1tr, tham gia 1 dự án được 1tr, 2 dự án được 2 tr, dự án nhỏ nhỏ thì 500 - Tính đơn giản nhiều nhất làm được 3 cái chứ mấy, thời gian đâu mà chạy xô nữa, 4tr giờ làm được gì nhỉ? hihi, nói mà thấy chán lắm ạ.

E thử google search mấy hãng lớn lớn như Invitrogen, Biorad... nhưng cũng k thấy xuất hiện ở VN, có chăng là vp đại diện. Chẳng biết có công ty nào ổn hơn không.

"Thu nhập 1500/tháng"
Bạn có nghe cái trò cứ phải làm thủ tục thanh toán đề tài bằng cách nhờ người này người kia ký cho đủ giấy tờ thủ tục không. Trên giấy tờ thu nhập một năm của tôi cũng cỡ 40-50 tr đó.:cry:

Tình hình rất căng: nghe nói sắp tới (2011-2020) Bộ & Nhà nước sẽ không cấp kinh phí cho các đề tài nghiên cứu cơ bản, hoặc sử dụng những kỹ thuật mới. Muốn nghiên cứu cơ bản & làm cái mới tự bỏ tiền ra mà làm (văn bản hẳn hoi).
Đúng là cái bọn khoa học ngớ ngẩn, cứ hô hào publish quốc tế làm chuẩn. Giờ thì cho chúng mày nhai xương nhé. Nghiên cứu ứng dụng mới là thời thượng. Nghiên cứu ứng dụng không cần xuất bản bài báo. Kỹ thuật càng cũ càng được duyệt đề tài.
Mấy bạn ở Châu Âu liệu xin nhập tịch cho sớm. Làm chân rết để anh em shvn sau còn nhờ vả.

quang

Member
Muốn nghiên cứu cơ bản & làm cái mới tự bỏ tiền ra mà làm (văn bản hẳn hoi).

Bạn Lương làm ơn cho mình xin địa chỉ để xác minh văn bản trên với, để xác minh đúng như thế còn kịp trở tay. Merci bien.:cool:

Tình hình rất căng: nghe nói sắp tới (2011-2020) Bộ & Nhà nước sẽ không cấp kinh phí cho các đề tài nghiên cứu cơ bản, hoặc sử dụng những kỹ thuật mới. Muốn nghiên cứu cơ bản & làm cái mới tự bỏ tiền ra mà làm (văn bản hẳn hoi).
Đúng là cái bọn khoa học ngớ ngẩn, cứ hô hào publish quốc tế làm chuẩn. Giờ thì cho chúng mày nhai xương nhé. Nghiên cứu ứng dụng mới là thời thượng. Nghiên cứu ứng dụng không cần xuất bản bài báo. Kỹ thuật càng cũ càng được duyệt đề tài.
Mấy bạn ở Châu Âu liệu xin nhập tịch cho sớm. Làm chân rết để anh em shvn sau còn nhờ vả.
Ban căng quá đi mất, em nghe phong phanh là nhà nước không cấp kinh phí mà thay vào đó các viện tự tìm dự án/ đề tài. Thế có khi lại hay, ai năng động chịu khó tìm kiếm đề tài, quan hệ tốt có đà phát triển hơn.

Với kiểu bao cấp hiện giờ em thấy toàn chi mà chẳng thấy hiệu quả và ứng dụng đâu. Mấy vụ đề tài nhờ ký cọt là thật chứ chẳng đùa, mà mệt lắm lắm luôn.

Em cũng mong các bác ở nước ngoài tìm kiếm đề tài, về VN upgrade mấy cái phòng lab cho nó ổn ổn về cả techniques và safety (lol), để anh em yên tâm làm nghiên cứu.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Hehe, lo gì mà lo sớm thế, nói là 1 chuyện, ban hành ra luật là chuyện khác, rồi lại văn bản dưới luật, rồi lại sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh....

Cho dù ban hành ra rồi vẫn còn các loại đề tài giao trực tiếp, đề tài ưu tiên xóa đói giảm nghèo, đề tài aksdhfka (chưa nghĩ ra tên, tên chỉ có sau khi các điều luận trên đã ban hành :D).

:eek:

Loan.monkey

Member
Chủ đề CNSH đc mọi người bàn luận sôi nổi quá=>>chứng tỏ rất nhiều người quan tâm đến vấn đề này.EM cũng định thi KHTN khoa CNSH đây. Hi vọng là đỗ!!!
Nhưng nghe mọi người nói về tương lai của ngành này sao mà í ẹ quá vậy? Nhưng bản thân em thì nghĩ như thế này: Đây là 1 ngành rất có tiềm năng,vậy thì tại sao mình lại ko theo đến cùng? Vẫn biết "có thực mới vực đc đạo" nhưng nói chung là ko biết mọi người như thế nào chứ em đã thik cái gì là sẽ theo đến cùng. Như lớp em, 28 đứa thì gần 1 nửa theo khối A, còn lại chủ yếu là Y(đủ các trường Y luôn), chỉ mình em là không. Tại sao mình ko chọn 1 con đường cho riêng mình, dù nó còn mới mẻ, mà cứ phải theo đa số, phải giống người khác? Có nhiều người nói thế này thế nọ nhưng em tin vào quyết định của mình.Papa và Mama cũng rất ủng hộ em.:D :mrgreen:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Chủ đề CNSH đc mọi người bàn luận sôi nổi quá=>>chứng tỏ rất nhiều người quan tâm đến vấn đề này.EM cũng định thi KHTN khoa CNSH đây. Hi vọng là đỗ!!!
Nhưng nghe mọi người nói về tương lai của ngành này sao mà í ẹ quá vậy? Nhưng bản thân em thì nghĩ như thế này: Đây là 1 ngành rất có tiềm năng,vậy thì tại sao mình lại ko theo đến cùng? Vẫn biết "có thực mới vực đc đạo" nhưng nói chung là ko biết mọi người như thế nào chứ em đã thik cái gì là sẽ theo đến cùng. Như lớp em, 28 đứa thì gần 1 nửa theo khối A, còn lại chủ yếu là Y(đủ các trường Y luôn), chỉ mình em là không. Tại sao mình ko chọn 1 con đường cho riêng mình, dù nó còn mới mẻ, mà cứ phải theo đa số, phải giống người khác? Có nhiều người nói thế này thế nọ nhưng em tin vào quyết định của mình.Papa và Mama cũng rất ủng hộ em.:D :mrgreen:
Tốt tốt, ở đây toàn người kêu to nhưng hình như chưa thấy ai bỏ đi làm việc khác. Vì.... có làm được việc khác đâu mà bỏ:lol:

nhưng nói chung là ko biết mọi người như thế nào chứ em đã thik cái gì là sẽ theo đến cùng. :D :mrgreen:
Bravo em!!! Cố gắng bền chí nhé. hihi, kể mà có cố đi làm việc khác rồi cũng không thấy tự tin lắm vì mình vốn được đào tạo để cầm pipette và làm thí nghiệm mà. Nhìn equipments ở mấy phòng lab mà chán, hic.
Nghe em nói thế này thì có vẻ giờ mới sắp thi đại học, chắc đến khi em ra trường sẽ sáng sủa hơn. Nói gì thì nói mọi thứ cũng đang getting improved, đừng lose hope nhé.
G' luck em,

Loan.monkey

Member
Tốt tốt, ở đây toàn người kêu to nhưng hình như chưa thấy ai bỏ đi làm việc khác. Vì.... có làm được việc khác đâu mà bỏ:lol:
Vâng ah, em cảm ơn anh đã quá khen ah. Em vẫn còn đang đi học, nên kinh nghiệm xã hội cũng như cách nhìn đời chắc chắn ko bằng anh đc rồi nhưng anh nói vậy thì chém gió mạnh quá anh ah. Em chưa đi làm nên tất nhiên ko thể bỏ đi mà làm việc khác rồi:D. Nhưng em hỏi anh khí không phải vậy anh đang học hay làm gì ah?

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Vâng ah, em cảm ơn anh đã quá khen ah. Em vẫn còn đang đi học, nên kinh nghiệm xã hội cũng như cách nhìn đời chắc chắn ko bằng anh đc rồi nhưng anh nói vậy thì chém gió mạnh quá anh ah. Em chưa đi làm nên tất nhiên ko thể bỏ đi mà làm việc khác rồi:D. Nhưng em hỏi anh khí không phải vậy anh đang học hay làm gì ah?
Đi làm chán rồi bỏ đi học:oops:

mura12345

Member
Nghe thảm thật đó, hồi quyết định theo ngành này em đã nghe nói chính phủ định đầu tư lớn cho CNSH mà thể nên mới theo . Thế này ra trường không biết đi đâu về đâu đấy:ah:

Nghe thảm thật đó, hồi quyết định theo ngành này em đã nghe nói chính phủ định đầu tư lớn cho CNSH mà thể nên mới theo . Thế này ra trường không biết đi đâu về đâu đấy:ah:
Từ từ rùi cũng sẽ tới ngày đó thui bạn. hehhehe. Nhưng không biết là khi nào...:hoanho::cry:

Loan.monkey

Member
Đi làm chán rồi bỏ đi học:oops:
Sao lại ngược đời thế hả anh? Đi học chán thì đi làm_Em chỉ nghe thế thôi còn anh thì lại ngược lại.
Còn ngành này...tất nhiên là sẽ phát triển, còn khi mình học xong và đi làm thì tình hình như thế nào ai mà biết đc?
Nghe các anh chị tiền bối nói thì có vẻ thảm quá thì phải. Híc.

Facebook