What's new

xử lý isoamyl alcohol như thế nào ?

xin chào tất cả mọi người. hiện nay em đang làm thí nghiệm với DNA, cụ thể là tách DNA từ tre việt nam. mạc dầu em đã tách chiết ra. nhưng em vẫn còn một số thắc mắc mà không biết mình phải giải quyết vấn đề này khi sự việc xảy ra thì làm như thế nào?
em được biết các hóa chất trong thực hành sinh học phân tử thường rất độc nếu lỡ một khi ng làm thí nghiệm vụng về làm rơi hay đổ hóa chất thì phải xử lý như thế nào cho an toàn. chẳng hạn như Isoamyl alcohol khi bị rò rỉ thì phải làm sao? sử dụng chất gì để xử lý nó. rồi 2-mẻcaptho, hay bromophenolblue thì phải xử lý như thế nào? em đã tìm tài liệu về vấn đề này, nhưng tìm hoài vẫn chưa thấy. mong mọi người có thể giúp em giải quyết vấn đề này dùm em. thank mọi người nhiều

orion8x

Member
xin chào tất cả mọi người. hiện nay em đang làm thí nghiệm với DNA, cụ thể là tách DNA từ tre việt nam. mạc dầu em đã tách chiết ra. nhưng em vẫn còn một số thắc mắc mà không biết mình phải giải quyết vấn đề này khi sự việc xảy ra thì làm như thế nào?
em được biết các hóa chất trong thực hành sinh học phân tử thường rất độc nếu lỡ một khi ng làm thí nghiệm vụng về làm rơi hay đổ hóa chất thì phải xử lý như thế nào cho an toàn. chẳng hạn như Isoamyl alcohol khi bị rò rỉ thì phải làm sao? sử dụng chất gì để xử lý nó. rồi 2-mẻcaptho, hay bromophenolblue thì phải xử lý như thế nào? em đã tìm tài liệu về vấn đề này, nhưng tìm hoài vẫn chưa thấy. mong mọi người có thể giúp em giải quyết vấn đề này dùm em. thank mọi người nhiều
Về vấn đề này em có thể lên mạng, tìm ở một số hãng cung cấp hóa chất/reagents.... lúc nào sản phẩm cũng đi theo 2 văn bản, 1 là protocol và 2 là MSDS (Material safety data sheet). Quy trình an toàn sử dụng của hóa chất đc ghi rõ trong MDS, kể cả quy trỉnh tiêu hủy. Cứ theo đó mà viết nhá!!!!

Mang găng tay, và sử dụng fumehood (buồng hút khí).
Về độ độc của các chất trong shpt nói chung không nên cường điệu nó lên quá. Các chất này đều cần đủ liều đủ lượng, đủ thời gian phơi nhiễm mới có tác hại lên người. Do đó nếu bạn lỡ tay làm vương ra thì lau chùi sạch sẽ bằng một số hóa chất trong phòng thí nghiệm như nước tẩy, xà phòng, cồn...v.v là ổn.

Facebook