New profile posts

oải lắm chị ạ, kì này e vừa trượt phẫu 3 xong@@
chị học hành có suôn sẻ ko ạ? :D
Em vừa mới bảo vệ đề tài tốt nghiệp xong... đang thất nghiệp chị ak, chắc cũng học tiếp thôi
Chào em, chị chưa đi làm mà đang học tiếp. Em thế nào?
Chị ơi, lâu lắm rồi em mới vào diễn đàn...thế nào rồi chị: Chị thi HSG có thành công không.....Em được khuyến khích thôi ạ
Bạn ấn nhầm nút Report, vui lòng nhấn Conversation để tiếp tục trò chuyện!
Chả sao cả đến lúc quy ước át chế trội đảo lại là xong mà.
Cho em hỏi là nếu cho B và D nằm chung thì sao ạ? làm sao để khẳng định rõ là A chỉ đi với D ạ?
Tách riêng từng cặp tính trạng có 1 to : 1 nhỏ k thấy có khác biệt 2 giới -> nằm trên NST thường.
3 trắng : 1 đỏ chỉ xuất hiện ở XX -> có liên quan đến giới tính
F1 trắng x trắng có cho đỏ trong khi cơ thể XX dùng để lai phân tích màu trắng -> phải là tương tác gen. 3:1 -> bên F1 XY cho 4 loại giao tử -> AaBb x aabb
9461 -> có hv gen , nên cho A và D nằm trên NST thường, b nằm trên X. đây là át chế trội.
a giải câu này giúp em với, biện luận chặt chẽ giúp e nghen, không cần viết sơ đồ lai đâu ạ, chỉ cần biện luận để tìm đc tính trạng đc qua định như thế nào? cặp nào liên kết với nhau và dawuj vào đâu để tính tần số HVG là đc rồi ạ.. tks a. :D
Khi lai cá đực (XX) vảy trắng, to thuần chủng với cá cái (XY) vảy trắng, nhỏ thu được F1
đều vảy trắng, to. Cho cá cái F1 lai phân tích ( lai với cá đực vảy trắng, nhỏ) được tỉ lệ: 9 cá vảy
trắng, to: 6 cá vảy trắng, nhỏ: 4 cá vảy đỏ, nhỏ (♂): 1 cá vảy đỏ, to (♂). Biện luận để xác định
quy luật di truyền các cặp tính, viết kiểu gen P, F1 và giao tử F1. Biết kích thước vảy do 1 gen quy
định.