New profile posts

ồ, hóa ra thế. tks anh. à mà anh vô đây giải câu 2 với 2, em giải ra 13:3 nhưng đáp án lại là 9:7 ạ. Em search google thì cũng thấy mấy bài giải nhưng nói chẳng hiểu gì vì ngắn gọn quá a ạ.
E đùa à, nguyên phân thì NST nó giống nhau có khác gì đâu mà tồn tại đc cách sắp xếp khác, GPII cũng gần như thế, nhưng tùy thuộc vào hoán vị ở GPI
Vâng, à mà anh cho e hỏi là công thức tính số cách sắp xếp của NST ở kì giữa của nguyên phân ạ, ở kì giữa GP1 thì e biết là 2^n - 1 còn ở kì giữa GP2 cũng chưa biết, anh cho xin CT luôn đi ạ.
Căn cứ thế nào để đưa ra kết luận là tính trạng màu nằm trên X hả anh?
Cái này là PLĐL (13 dài : 3 ngắn)( 3 trắng : 1 vàng) , tính trạng màu do gen nằm trên X qđ, tằm đực XX, cái XY
E xem lại đề bài có vđề gì ở F1 k...?
ANh nghĩa giúp e bài này ạ:
Ở một loài bướm tằm khi lai giữa P thuần chủng khác nhau 3 cặp gen F1 đồng loạt là tằm kén dài màu vàng Cho F1 giao phối được F2 91 tằm cái kén dài màu trắng : 91 tằm cái kén dài màu vàng : 21 tằm cái ngắn màu trắng : 21 tằm cái kén ngắn màu vàng : 182 tằm đực kén dài màu trắng : 42 tằm đực kén ngắn màu trắng. Kiểu gen của P là 1 trong bao nhiêu trường hợp ?
A. 4
B. 3
C. 1
D. 2.
A, vậy thì em hiểu rồi, em cảm ơn anh nhiều ạ :D
Haha, còn tùy tính trạng em ạ
ví dụ tính trạng tuyến mồ hôi có hay k, thì trên cơ thể XAXa mảng da có mảng da không.
còn mù màu, cơ thể XAXa thì tế bào thụ cảm ở mắt cảm nhận đc màu, số tế bào thì k, nhưng tổng quan lại thì vẫn nhìn đc màu vì khoảng 1/2 số TB có khả năng đó là đc rồi.
Anh cho em hỏi: Một cơ thế có kiểu gen XAXa, A: bình thường, a: bị bệnh. Theo cơ chế bất hoạt 1 trong 2 nhiễm sắc thể X , thì có bao giờ cơ thể biểu hiện bênh không ạ. Em vẫn thắc mắc chỗ ấy.
à vâng, em quên trường hợp đó mất tiêu. cảm ơn anh. :mrgreen:
Ừ, cũng hợp lý đấy, nhưng phải hoán vị bố mẹ cho nhau nữa, x thêm 2.
Dạ em làm là:
XS để bố (mẹ) có KG IAIO là 2pr = 0,28
XS để bố (mẹ) có KG IBIO là 2qr = 0,2
=>XS link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 4 đứa con có 4 nhóm máu khác nhau là 1/4 x 1/4 x 1/4 x 1/4 = 1/4^4
=> KQ = 0,28 x 0,2 x 1/4^4 x 4! = 21/4000
Cái kết quả 0,175 đó thì tất nhiên k ổn, thế em làm kiểu gì để ra 21/4000